Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เอิ้นข่าวถึงบ่าวจิม  (อ่าน 1862 ครั้ง)

amorw

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 36
เอิ้นข่าวถึงบ่าวจิม
« เมื่อ: 15/10/13 @09:01:38 »
คือว่า ข้อยสิเข้าลาววันที่ 18 นี้ มีเส้นทางคร่าวๆดังนี้
วันที่18(1) ลำปาง-ห้วยโก๋น-ไซยะบุรี
วันที่ 19(2) ไซยะบุรี-นาน-กาสี-วังเวียง
วันที่20(3) วังเวียง-น้ำงึม(กินข้าวกลางวัน)-ท่าขัว - ล่องแจ้ง-โพนสหวัน
วันที่ 21(4) โพนสหวัน -น้ำเนิน-ซำเหนือ
วันที่ 22(5) ซำเหนือ(พักเครื่อง)555
วันที่ 23(6) ซำเหนือ-หนองเขียว
วันที่24(7) หนองเขียว-เมืองขวา
วันที่25 ( 8 ) เมืองขวา-อุดมไชย-ปากแบ่ง
วันที่26(9) ปากแบ่ง-ลำปาง
หากไม่มีไรขัดข้องคงตามนี้ แต่มี2เส้นที่ไม่เคยผ่าน ก็เส้นท่าขัว-โพนสหวัน(แต่เคยถามคนพื้นถิ่นแระ ว่าประมาณ 4 ชั่วโมง ฮอด)
มีคำถามคือเส้นอุดมไชย - เมืองขวา สิต้องมีอันใดต้องระมัดระวังบ้าง ?? เห็นเคยผ่าน
หมายเหต ไปกัน 3 คัน klx 250 = 2 คัน  super tenere 750 = 1 คัน ค้าบบบ
ออนซอนหลายเด้อ  รีบตอบด้วย ใกล้สิแล่น แร้ววว555

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
Re: เอิ้นข่าวถึงบ่าวจิม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15/10/13 @13:28:26 »
ก่อนอื่น ขอแสดงความริษยา อย่างหาที่สุดมิได้ ที่จะได้ไปเยือนล่องแจ้ง  :-*
หนทางจากอุดมไซ ไปเมืองขัวนั้น ชิวๆ ขำๆครับ ถนนลาดยาง สภาพเก่า เลียบไปตามแม่น้ำ ขับชิวๆ ไม่น่าจะเกิน 2 ชม ก็ถึงครับ
ไม่มีอะไรต่องระวังครับ ผมว่าทางเส้นล่องแจ้ง น่าจะหนักที่สุด

ส่วนทางน้ำเนิน - ซำเหนือ ระวังถนนลื่นครับ ผมว่ามันลื่นแบบเนียน ๆ คือเหมือนไม่ลื่น แต่แอบลื่น

ยังไงขอความกรุณา ช่วยรีวิวเส้นทางอย่างละเอียด ช่วงท่าขัว - ล่องแจ้ง - โพนสะหวันด้วยนะครับ คิดเสียว่าช่วยพ่อลูกอ่อนนายนี้ให้มีความหวัง รอการได้คืนวีซ่ากลางปีหน้า จะท่องโลกอีกครั้ง :-[
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

amorw

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15/10/13 @17:22:55 »
;D น้ำเนินซำเหนือ ผ่านมาเมื่อปลายกรกตนี้ เปียกตะหลอด เอาคันเวอร์ซีสไป แต่ตัวเล็ก250นี้เผลอไม่ได้เหมือนกัน พลิกง่ายก็ลื่นง่ายกะดอกเม็ดนิ
เส้นล่องแจ้งเด๋วสิมาบอกครับ ออกวังเวียงยังกระแดะเลยไปกินปลาน้ำงึมก่อนสิย้อนมาท่าขัวนะ 555
หาข้อมูลบ้านเราไม่ได้เลย ส่วนใย่ไปแต่ทางหลัก เห็นแต่ข่าวฝรั่งคับ
ส่วนสะพานท่าเดื่อเปิดเป็นทางการ3มื้แล้ว ไม่ได้ข้ามแพแล้ว หมดบันยากาดไปอีกจุด 555

ພິທິທາງການການເປີດຂົວ ຫຼວງພະບາງ ໄຊຍະບູລີ (ປາກຄອນ-ທ່າເດືອ)

ยินดีหลายๆ กับหลานโต๋น่อยเด้อ..555  ;D

rote

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19/10/13 @18:20:41 »
ก่อนอื่น ขอแสดงความริษยา อย่างหาที่สุดมิได้ ที่จะได้ไปเยือนล่องแจ้ง  :-*
หนทางจากอุดมไซ ไปเมืองขัวนั้น ชิวๆ ขำๆครับ ถนนลาดยาง สภาพเก่า เลียบไปตามแม่น้ำ ขับชิวๆ ไม่น่าจะเกิน 2 ชม ก็ถึงครับ
ไม่มีอะไรต่องระวังครับ ผมว่าทางเส้นล่องแจ้ง น่าจะหนักที่สุด

ส่วนทางน้ำเนิน - ซำเหนือ ระวังถนนลื่นครับ ผมว่ามันลื่นแบบเนียน ๆ คือเหมือนไม่ลื่น แต่แอบลื่น

ยังไงขอความกรุณา ช่วยรีวิวเส้นทางอย่างละเอียด ช่วงท่าขัว - ล่องแจ้ง - โพนสะหวันด้วยนะครับ คิดเสียว่าช่วยพ่อลูกอ่อนนายนี้ให้มีความหวัง รอการได้คืนวีซ่ากลางปีหน้า จะท่องโลกอีกครั้ง :-[
ยินดีด้วยครับ  พ่อลูกอ่อน  วันที่ 7/11/56  ผมจะผ่านชุมพร   กับพี่ศักดิ์  หากมีเวลาจะแวะเยี่ยม บ่าวจิม
ผมกับพี่ศักดิ์เพิ่งกลับกันมาจากไปดู moto gp ที่ เซปัง มาเลเซีย  ครับ

bottle

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20/10/13 @23:06:37 »

ยินดีด้วยครับ  พ่อลูกอ่อน  วันที่ 7/11/56  ผมจะผ่านชุมพร   กับพี่ศักดิ์  หากมีเวลาจะแวะเยี่ยม บ่าวจิม
ผมกับพี่ศักดิ์เพิ่งกลับกันมาจากไปดู moto gp ที่ เซปัง มาเลเซีย  ครับ

ถ้าผ่านมาในช่วงกลางวันโทร.บอกผมก่อนครับ สำนักงานผมอยู่ริมถนน แวะกินข้าวเที่ยงด้วยกันก่อนครับ
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

amorw

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26/10/13 @21:09:58 »
เพิ่งกลับฮอดบ้านตะกี้ มื้อเช้ายังอยู่หลวงพะบาง 555 รวดเดียว 10 ชั่วโมง
งานนี้ผิดหวังเด้อ เส้นทางที่ว่ายังเป็นปริศนาต่อไป เรื่องของเรื่องคือ เจอฝนตั้งแต่
ออกบ้าน เข้าห้วยโก๋น ผ่านไซยะบุลี ลัดทางใหม่ไปเมืองกาสี ตรงแยกผ่านเมืองนาน
เป็นทางโค้งลง+ซ้ายนิดๆ ก็ได้เรื่อง รถยนต์สวนกินเลนมาหา 555 เราก็ตีลังกาประสา
ยางเม็ดเจอฝน เสื้อเยลโล่วคอร์นการ์ดไหล่แตก แต่คนกับรถ ไม่มีอะไรเสียหายบอบช้ำ
มุดฝนไปถึงวังเวียง พบกับกลุ่มหาดใย่ฟ้าดเตอร์ พักที่เดียวกัน เขาขึ้นเราล่อง ออกวังเวียง
ไปโพนสะหวันเส้นที่ว่า เจ้าถิ่นบอก เจ้าไปได้ 22 หลัก เกินนั้นทางขี้ร้าย (ไล่ถามอยู่3-4 บ่อน)
ถามถึงทางเส้นล่างที่บ้านท่าเฮือ เพิ้นบอก บอกต้องไปดอก น้ำถ้วมเบิ้ดแล้ว 555
สรุป เหลียวมองเพื่อนร่วมชะตากรรม ส่ายหัวด๊อกแด๊ก ... กลับมาเส้นยอดนิยม
 ย้อนมาสามแยกพูคูนเหมียนเดิม 555 ถึงโพนสะหวันชิวๆ มาหนักวันที่ออกซำเหนือมาหนองเขียว
มันเป็นหมอกปนฝน เปียก+หนาวตั้งแต่ต้นทางยันปลายทาง สรุปทริปนี้ เบียร์ลาวราคาเดิม 555
ไม่รู้เกี่ยวกันบ่นิ ?? เมื่อยหลาย  ຄວາມພະຍາຍາມຢູ່ໃສ ຄວາມເມື່ອຍຢູ່ມ່ອງນັ້ນ...555

เส้นใหม่ นาน-กาสี กลิ้งมาแระ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/10/13 @07:22:24 โดย amorw »

bottle

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27/10/13 @20:27:20 »
 :-* :-*

เส้นใหม่ถนนปูยางหมดแล้ว...รวดเร็วดีแท้

;D สรุปว่า เที่ยวลาวหน้าฝน ยังคงเหนือความคาดหมายได้ตลอด...

รออ่านเรื่องราวฉบับเต็มนะครับ   :)

แผนของผม ยืนขอวีซ่ากับ ผบ. ไปแล้ว  จะเข้าลาวได้ น่าจะปลายปีหน้าครับ... อดทนต่อไป :(

CVT366

amorw

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29/10/13 @06:03:04 »

แลงกับเช้าที่วังเวียง

amorw

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01/11/13 @16:54:43 »
 :) ถามบ่าวจิมอีกข้อ ... ด่านมุกดาหาร-สะหวันเขต ลดจักข้ามได้ บ่ ??
บ่จักสิเป๋นอิหยัง คันในใจ อยากไปลาวใต้ 555 ซักปีหน้าจะไปเบิ่ง 55++
;D
รูปทริปผ่านมามีไม่เยอะครับ กินดี นอนดี ขี่อุตสาหกรรม
https://www.facebook.com/amor.wongnak?ref=tn_tnmn

bottle

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02/11/13 @00:26:05 »
:) ถามบ่าวจิมอีกข้อ ... ด่านมุกดาหาร-สะหวันเขต ลดจักข้ามได้ บ่ ??
บ่จักสิเป๋นอิหยัง คันในใจ อยากไปลาวใต้ 555 ซักปีหน้าจะไปเบิ่ง 55++
;D
รูปทริปผ่านมามีไม่เยอะครับ กินดี นอนดี ขี่อุตสาหกรรม
https://www.facebook.com/amor.wongnak?ref=tn_tnmn

ด่านมุก - สะหวัน ลดจักห้ามครับ  ต้องไปที่ นครพนม - ท่าแขก  มีเฟอรี่ให้เอารถข้ามได้ครับ แต่ถ้าสะพานเปิด ไม่รู้เฟอรรี่จะยังคงอยู่หรือเปล่า

แหม่...อิจฉาคนอยู่ใกล้ชายแดน ไปง่ายจริงๆ  ::)

CVT366