Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: รถเสียกลางทาง เนื่องจากเซ็นเซอร์กันล้มเสีย (อัพเดทข้อมูลแล้วนะครับ)  (อ่าน 12977 ครั้ง)

ตาม...สองพัน

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 13
  • tamcivil
ครับผ้มม.......

อยากรู้เหมือนกันนะ เพื่อนๆ ท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้าง

เคยเจอนะครับ แต่ว่า  ผมเจอตอนผมล้มกลิ้งนะ Sensor  มันตัดให้จริงๆ    ;D

ผมยังไม่ได้ทดลอง แต่มันดันทำงานซะก่อน 555
tamcivil
CVT724

nokiabest

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 3
  • เเละเเล้วผมก็ได้ขับเวอซีสส!!! Bestty CVT 721
;D ;D ;D   โชคดีจริงๆครับที่ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี    :-* :-* :-*

• tamcivil
เป็นไปได้มั้ยที่อาจจะเสียเพราะโดนฝน สงกะสัยจัง

ช่างที่ขอนแก่นบอกว่ายังไม่เคยเจอเคสนี้ แต่สันนิษฐานว่าอาจเกิดจากความชื้นไม่ก็โดนกระแทกอย่างรุนแรง

แต่ผมลองค้นข้อมูลดูมีคนเคยเสียแต่อาการของเค้าทิ้งไว้สักครู่แล้วสตาร์ทใหม่ก็ติด น่าจะเกิดจากความชื้น ตามที่พี่ๆ แนะนำให้ถอดแล้วเอา sonax ฉีดไล่ความชื้น

ตามกระทู้นี้ครับ http://www.clubversysthailand.com/versys-650/t3403/

แต่เคสของผมนี่ไม่ทันงานเลยครับ สตาร์ทติดได้ 5 วินาที เครื่องก็ตัดการทำงาน ลองคล่อมสายดูก็เหมือนเดิม
tamcivil
CVT724

tae sattahip

• ถูกใจให้เลิฟๆ 23
  • motorcycle theraphy
ขอบคุณที่เอา้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาแชร์กันครับ  :) :)

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ โอกาสหน้ามาแชร์ใหม่นะครับ :)

บะ แหวงหา ครับผม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 14
  • CVT 739 โทร 0835587776 Dtac. Line id : kis2513
:) :)ผมขอใช้คำว่าครอบครัวเดียวกันคงไม่ผิดนะครับสำหลับครอบครัว versys  :) :) :)
มันคือความฝันตั้งแต่เด็กๆของลูกผู้ชาย

ด่าง ด่าง

• ถูกใจให้เลิฟๆ 7
  • ^...ออกไปทำในสิ่งที่รัก กับคนที่ใช่...^
ขอบคุณ ที่แชร์สิ่งดีๆ....กับเหตุการณ์ต่างๆ ที่ทำให้รู้อะไรมากขึ้น แต่เอ...!!!?  :( ::) :( ว่าก้อว่าเถอะ อ้ายเซ็นเซอร์กันล้ม นี่มันมีประโยชน์ยังงัย...????? :( :( :(
CVT 925

"ความกลัวมีไว้เพื่อเอาตัวรอด ..แต่ความกล้าเท่านั้น ที่มันจะทำให้ชีวิตเราก้าวไปข้างหน้า..."

Tel.087-0987717; 081-3645588

• tamcivil
ขอบคุณ ที่แชร์สิ่งดีๆ....กับเหตุการณ์ต่างๆ ที่ทำให้รู้อะไรมากขึ้น แต่เอ...!!!?  :( ::) :( ว่าก้อว่าเถอะ อ้ายเซ็นเซอร์กันล้ม นี่มันมีประโยชน์ยังงัย...????? :( :( :(

อันที่จริงจะเรียกเซ็นเซอร์กันล้มก็ไม่ถูกสักเท่าใหร่นะครับ เพราะมันกันรถล้มไม่ได้ มันเป็นเซ็นเซอร์ตัดน้ำมันกรณีที่รถเอียงหรือล้มลง ขณะที่เครื่องยนต์กำลังทำงาน ส่วนจุดประสงค์จริงๆ ผมก็ไม่แน่ใจ อาจเพื่อป้องกันรถ/หรือคน/หรือเหตุไม่คาดฝันที่ตามมา ส่วนการทำงานคิดว่าวัดจากองศาของรถ
tamcivil
CVT724

sakthawut

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 5
 ;)ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมาแชร์กันครับ....

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 290
  • ขับขี่ เป็นเรื่องสุนทรีย์
    • รู้จักกันให้มากกว่านี้ ทั้งรถ ทั้งคน click
รถเสียอยู่ที่กาฬสินธุ์ครับ เส้น ขอนแก่น-มุกดาหาร

ตอนนี้ผ่าน อ.ยางตลาดมาแล้ว มุ่งหน้าไปทาง มุกดาหาร

ผมตามครับ พอมีเพื่อนๆอยู่แถวนี้ใหมครับ เบอร์ผม 0867723601

>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

ถึง กทม. โดยปลอดภัยครับ เล่าต่อให้อ่านโดยละเอียดเลยครับ

เริ่มที่ข้อมูลและอาการของรถก่อนเลยก็แล้วกัน

รถผมรุ่นปี 2013 ออกเมื่อ พ.ค. 56 ตอนที่เกิดอาการเลขไมล์ประมาณ 2700

ตอนเกิดเหตุ เวลาประมาณ 16.30 น. ผมเสร็จธุระที่ขอนแก่นแล้วกำลังจะแวะไปนอนที่บ้านที่ร้อยเอ็ด

กำลังขับขี่ที่ความเร็วประมาณ 130 กม./ชม. ถนน 2 เลน โชคดีมากๆ ที่ขับอยู่คันเดียวโดดๆ

รถที่วิ่งตามหลังผมก็แซงมาไกลมากๆ แล้ว และเป็นทางตรงด้วย อาการคือจู่ๆ ก็วูบไปเลยเหมือนตอนถอนคันเร่ง

บิดคันเร่งก็ไม่ตอบสนอง ความเร็วรถก็ค่อยๆ ลดความเร็วลงเหมือน engine break รอบเครื่องค่อยๆตกลง

แต่หน้าปัดยังคงทำงานปรกติ ไฟ FI ไม่ก็โชว์ ก็ได้แต่กดไฟเลี้ยวซ้ายแล้วปล่อยรถไหลเข้าจอดข้างทาง

ตอนนั้นก็ไม่ได้ตกใจแต่งงๆ ประมาณว่า "อ้าวซวยแล้ว......" ทำไงดีว่ะเนี่ย ก็ลองสตาร์ทรถหลายครั้งแต่ไม่ติด

ตอนนั้นก็สังเกตตอนเปิดกุญแจกับสวิตช์ Run ตอนเปิดกุญแจมีเสียง "ติ้ดดดดดด" เปมือนตอนปรกติ แต่พอกดสวิตช์ Run เงียบครับ

ตอนแรกค้นหาเบอร์พี่เนตร์ แต่กดดูที่ Profile มันไม่มีเบอร์โทร ครั้นจะค้นหาในหน้าสมาชิกสงสัยจะนาน เลยตัดสินใจโทรไปที่ศูนย์มิตรแท้ยานยนต์ขอนแก่นน่าจะง่ายกว่า

เบื้องต้นช่างก็ให้ลองเปิดฝาถังน้ำมันเพื่อระบายแรงดันไอน้ำมันในถัง ก็ยังไม่ติดผมก็เลยขอให้ช่างเอารถมารับ ก็รออยูพักนึ่ง

โชคร้ายยังมีดีอยู่บ้างเหอะๆ เพราะข้างหน้าคือปั้มน้ำมัน PT ประมาณ 200 ม. ได้ ที่ผมแวะเข้าห้องน้ำบ่อยๆ แต่ไม่เคยเติมน้ำมันเลย 555 จัดการเข็นรถไปที่ปั้มดีกว่า

ช่วงที่อยู่ที่ปั้มก็มีพี่ THONGCHAI กับพี่เปิ้ล โทรเข้ามาแนะนำให้เช็คตรงนู้นเช็คตรงนี้บ้าง ก็ไล่ตั้งแต่ฟิวส์ , น้ำมันเครื่อง อะ ก็ปรกติทุกอย่าง ลงลึกไปอีก

คราวนี้ก็ Sensor ขาตั้ง , คลัช ม่ายติดครับ สุดท้ายไปจบที่ Sensor กันล้ม เรียกมันเต็มๆ ว่า Vehicle down sensor ถ้าจำไม่ผิดนะ

ลองถอดออก แล้วทำตามขั้นตอน เปิดกุญแจ "ติ้ดดดดดดด" กดสวิตช์ Run "ติ้ดดดดด" เยสสสสส ใช้ได้แล้ว ลองสตาร์ทดู ติดครับแต่ติดแค่ประมาณ 5 วิมันก็ดับ

ลองหลายทีก็เหมือนเดิม อ้อ พอดับไฟ FI โชว์ด้วยครับ ก็เลยลองเปิดสวิตช์ทิ้งไว้ไม่สตาร์ทรถ ประมาณ 5 วินาทีหลังจากที่เปิดกุญแจแล้วไฟ FI ที่โชว์ในตอนแรกและดับไป

ประมาณ 5 วินาทีก็ติดค้างและสตาร์ทไม่ติดเหมือนกัน แต่ตอนเสียบเข้านี่นิ่งสนิทเลย ทำไงต่อดีหว่า พี่เปิ้ลบอกว่าให้ลองเอาสายไฟคล่อมที่ sensor กันล้มหลอดวงจรดู

มีน้าคนนึงผ่านมาพอดีแกก็ตัดายไฟที่รถให้ ปรากฏว่าเหมือนเดิมครับ ช่วงนี้ก็ลุ้นๆ อยู่ตกลงช่างมันจะมารับเราป่าววะเนี่ย เบอร์มือถือที่โทรมาหา โทรกลับไปก็ไม่ติดสงสัยเป็นเบอร์ออฟฟิช

กะว่าถ้า 19.00 ไม่มานี่ต้องเหมารถเข้าไปเองแล้ว ช่วงนี้ คุณแอ๋น พี่เปิ้ล คุณ THONGCHAI ก็โทรมาถามเป็นระยะๆ แล้วประมาณเกือบทุ่มช่างก็มาถึง โอ้...โล่งอก

แล้วสายสุดท้ายที่โทรมาก็คือพีเนตร์นั่นเองครับ  :)

ตัดไปที่ศูนย์ตอนเช้าเลย

ตอนช้าช่างก็ล้วงแคะแกะเกา จัดการเช็คอาการรถดูก่อน ที่นี่ไม่มีอะไหล่ตัวนี้ในสต๊อก ช่างเลยจัดการไปถอดของรถใหม่มาลองใส่ดู yessss ใช้ได้ครับ

แต่เนื่องจากทางศูนย์ต้องติดต่อเรื่องเคลมอะไหล่ ทาง คาวา - พระราม 9 จึงขอให้ช่างตรวจสอบ code อีกรอบก่อนเพื่อยืนยันว่าเสียที่ตัวนี้ ก็จัดการเอาคอมมาต่อพ่วง

ตรวจสอบแล้วผมก็จำแต่ไอ้ตัวนี้แหละครับเพราะตัวอื่นมันปรกติ "Vehicle down sensor failure   28 times" เอ่อ...ไม่รู้ความหมายหรอกครับ...รู้แต่ว่ามันเสีย

เอางัยหล่ะทีนี้เมื่อไม่มีอะไหล่ก็ต้องรอแต่ถ้าไม่อยากรอ ทำไงหล่ะ ช่างก็เลยไปคุยกับผู้จัดการศูนย์ขอเอาอะไหล่รถใหม่ใส่ให้ก่อน ก็ตกลงว่าได้ไม่มีปัญหา

แต่...เรื่องเอกสารการเคลมอะไหล่ชิ้นนี้ผมต้องทิ้งสมุดรับประกันไว้ที่ศูนย์คาวาขอนแก่นก่อน เมื่อทางนี้ได้รับอะไหล่ชิ้นนี้มาแล้ว เคลียเรื่องเอกสารการเคลม

ก็ค่อยไปรับคืน....ไม่มีปัญหาครับ เดี๋ยวให้พี่ไปเอาให้ ไม่ก็ปลายเดือนเพราะต้องกลับไปอีกรอบอยู่ดี เฮ้อ......กว่าจะเสร็จซัดไปบ่ายสองโมงกว่าๆ  :o

มาถึงตอนเดินทางกลับ

ก่อนออกจากศูนย์ก็นั่งบวกลบเวลาที่ต้องเดินทาง เลยคิดว่าจะติด Fog light แต่ดันลืมหยิบกระเป๋าตังออกมาจากบ้าน ก็เลยโทรไปคุยกับพี่ก่อน มันบอกให้ไปติดที่กรุงเทพ ก็เลยปล่อยไปก่อน

ปรากฏว่าพออกจากโคราช 6 โมงกว่าๆ เริ่มมืดแล้ว มาเจอฝนที่สีคิ้ว (ไม่ได้ถ่ายตอนติดฝน) โอยมองแทบไม่เห็นทางเลยสุดท้ายต้องจอดไปชั่วโมงกว่า ถึงบ้านที่นนท์เกือบสี่ทุ่ม

เดินทางไกลด้วยจักรยานยนต์ครั้งแรกที่ไกลที่สุดเท่าที่เคยขี่มา ครบทุกรสชาติจริงๆ ขาไปเจอเพื่อนร่วมทางคุณเอกขับ Ninja250 มาจากราชบุรีจะไปขอนแก่นจุดหมายเดียวกัน

ขับมาเจอกันแถวๆสีคิ้ว ก็จอดคุยกันแล้วก็ขับไปด้วยกัน น้องเค้าก็ให้ผมขับนำทางอีก ก็ถือว่าโชคดีที่มีเพื่อนร่วมเดินทาง

รถเสียกลางทางแบบไม่คิดว่าจะเสีย โชคดีที่ไม่เกิดเหตุร้ายตามมา และยังมีเพื่อนๆ ในคลับที่คอยให้คำแนะนำในการแก้ไขเบื้องต้นก่อน และคอยโทรมาสอบถามเหตุการณ์เป็นระยะๆ

สุดท้ายก็ขากลับเดินทางไกลครั้งแรก ขากลับเจอช่วงกลางคืนไม่พอ เจอฝนตกอีก โอ้.........  :o

สุดท้าย

ขอบคุณ

พี่เปิ้ล , K'THONGCHAI ที่โทรมาแนะนำการแก้ไขเบื้องต้น

คุณแอ๋น , พี่เนตร์ ที่โทรมาสอบถามอาการรถนะครับ

ช่างต้อง ศูนย์คาวา - มิตรแท้ยานยนต์ขอนแก่น ที่ออกมารับแม้จะเลิกงานแล้ว - รถส่วนตัวด้วย

ขอบคุณ ผจก.ศูนย์คาวา - มิตรแท้ยานยนต์ขอนแก่น ที่ยอมให้ถอดเอาอะไหล่ของรถใหม่มายัดใส่รถผมให้ก่อนนะครับ  :D

อ้อ...เกือบลืมไป สุดท้ายเดินทางไกลเที่ยวนี้ทำให้รู้ว่าต้องเตรียมพร้อมให้เยอะกว่านี้ ทั่งรถทั้งคน ของบางอย่างจำเป็นต้องใช้ก็หอบไปด้วยเถอะค้าบบบบบบบ  :D

ผมเพิ่มเข้ามาอ่าน ได้ความรู้ ดีเลยครับ ...

เจ้า sensor ทุกชนิด มี อายุการใช้งาน แต่ ปัญหา คือ มันจะหมดอายุตอนไหน นี่ ไม่มีใครทราบ ...

ได้อ่าน แล้ว บรรยายได้ละเอียด ดีครับ .. เจ้า Vehicle down sensor นี่ มี เพื่อความปลอดภัย หมายถึง ตอนล้ม แล้ว เครื่องยนต์ จะตัดการทำงาน ...

แต่มาเสียกลางทางแบบนี้ ก็ อาจจะทำให้ ไม่ปลอดภัย อีกแบบ ก็ได้ ... ยังไง ถ้ามีวิธี ที่จะ by pass ชั่วคราว เพื่อ นำรถไปให้ถึง ศูนย์ ได้ ก็จะดีครับ .. (แต่ ต้องทำด้วย สติ เพราะ การ override ระบบ safety ของ รถ นี่ ไม่จำเป็นจริงๆ ก็ห้ามทำครับ)

ใครรู้ราคา เจ้า sensor ตัวนี้ ก็ แจ้งให้ทราบด้วยนะครับ เพราะ รถอายุ เยอะ ๆ อาจจะต้องทำการเปลี่ยนครับ

Member No.266
รุ่นใหญ่ หารถใหม่  ได้ Big Bike ไว้นั่งรอ
ผัดไท เอาใส่ห่อ แขวน Hand ไว้ ใครขอดู

Add โลด http://facebook.com/narong.wonggasem

• tamcivil
tamcivil
CVT724