Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: !!! ขับอยู่ดีๆดับพรึบ เกือบหัวทิ่ม !!!  (อ่าน 5599 ครั้ง)

nokiabest

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 3
  • เเละเเล้วผมก็ได้ขับเวอซีสส!!! Bestty CVT 721
  ;D ;D  ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณท่านผู้มีพระคุณ ในการกู้วิกฤตครั้งนี้ดังนี้  ;D ;D

8) 8) @Credit  พี่เนตร ที่ทำให้ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี รับโทรศัพท์ผมตั้งนาน ทั้งๆที่ขับรถมาจากเพชรบุรี ทำให้ผมรู้ว่า พี่เนต รู้ทุกๆอย่างเกี่ยวกับ VERSYS จริงๆ

8) 8) @Credit  พี่เเอ๋น  SUP_ANT ที่เเนะนำเบอร์โทรศัพท์พี่เนตร เเละเบอร์ช่างศูนย์ปราจีนบุรี  เเต่ไม่ได้โทรเลย เพราะทุกอย่างจบที่พี่เนต (พี่เนตเทพพพพ มากกก)

>>> เรื่องมันมีอยู่ว่าอากาศเย็นๆ  เเดดร่มลมตกวันอยุดราชการเมื่อวาน  ขับรถออกจากบ้านอุ่นเครื่องนิดหน่อย  ขับออกจากบ้านเเวะซื้อของ ออกจากร้านสะดวกซื้อตบเกียร์ 1  ต่อด้วย เกียร์ 2 ตามปรกติ  รถกำลังได้รอบที่ 3000 RPM สิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น  ทุกสิ่งทุกอย่างดับพรึบ ผมตัวอ้วนๆ น้ำหนักอีก 3 กิโลกรัม ครบ 100
หัวเกือบทิ่มใส่วิลชิล  ตั้งสติได้ กำครัท ประคองรถเข้าข้างทาง ยืนคาบรถไว้ มองหน้ามองหลัง เกิดอะไรขึ้นว่ะเนี่ย!!!  เปิดปิดกุญเเจดูสามรอบ ไม่มีสัญญานอะไรเลย ไฟหน้าปัดไม่ขึ้น ไฟฟ้าทุกอย่างในรถใช้ไม่ได้ ผมจึงเข็นรถเข้าข้างทางเเล้วลงมาดูว่ามันเป็นอะไร สิ่งที่คิดใว้อย่างเเรกคือ ขั้วเเบตเตอรี่ ไม่เเน่นเเน่เลย หลังจากเชคขั้วเเบตก็ปรกติ จากนั้นก็ก้มๆเงย ดูสายไฟหนูกัดหรือเปล่า  ปลั๊กไฟต่างๆเเน่นหนาดีมั้ย (มั่วๆ)  ก็ไม่มีอะไรขาดนี่หว่า มืดก็มืดเอาใงดีว่ะเนี่ย !!!!  เลยตัดสินใจเข็นไปที่สว่างๆดีกว่า เข็นขึ้นเนินไปกว่า 200 เมตร ( เหงื่อเเตกพลั๊ก ) เคยเข็นเเต่ SR400 หนักกว่าเยอะ ถึงที่สว่างๆเปิดเบาะอีกที เชคฟิวส์ต่างๆที่อยู่ใต้เบาะ ก็ไม่มีตัวไหนขาดเลย เอาล่ะว่า งานเข้า บ้านผมไกลจากศูนย์ คาวา มิตเเท้ อุบลราชธานี เกือบ 100 KM ค่ำป่านนี้ศูนย์ปิดไปเเล้ว จะโทรถามใครเนี้ยย เลยคิดได้ อ้ายเเอ๋นๆๆๆ (SUP_ANT) จับโทรศัพย์ออกมา กดเบอร์พี่เเอ๋น  เเล้วเล่าทกอย่างให้ฟัง พี่แอ๋นบอกพี่ขับมาจะสี่หมื่นโล ไม่เคยเจออาการนี้เลย!!!  เอาเเล้วข้อย ขนาดพี่เเอ๋นไม่เคยเจอ ตอบไม่ได้ ประสาอะไรกะผม ขับมาไม่ถึง 5000 กิโลเมตร ไม่ต้องคิดไกลเลย  สุดท้ายพี่เเอ๋นบอกว่าให้โทรหาพี่ เนตร ผมเลยถามพี่แอ๋นว่า พี่เนตรเป็นช่างหรอครับ พี่เเอ๋นเลยบอกว่า พี่เนตร เป็นมากกว่าช่าง รู้ทุกอย่างเกี่ยวกับ Versys  เลยขอบคุณพี่เเอ๋น ต่อสายหาพี่เนตร เเนะนำตัวพี่เนตร ว่าชื่อ น้องเบส อยู่อุบลนะครับ พี่เนตรเลยตอบว่า จำได้ๆๆ โอ้โห้ !!! ผมภูมิใจมากครับที่ VERSYS ริมเเม่น้ำโขง ไกลปืนเที่ยงแบบผม พี่เนตรจะจำได้ เลยเล่าทุกอย่างให้พี่เนตรฟัง พี่เนตร พาซ่อมเเบบเป็นขั้นเป็นตอน หาปัญหาไปเรื่อยๆ จนมาเจอต้นตอของปัญหาในครั้งนี้ สปอตไลค์ตัวเก่งของผมนี่เอง ไม่ทราบปัญหาที่เกิด เเต่น่าจะเกิดจากการลัดวงจร เพราะหลังจากที่เปลี่ยนฟิวส์ตัวเเรกเเล้วลองเปิดสปอทไลค์อิกครั้ง ทุกอย่างเป็นเหมือนเดิม ดับพรึบเหมือนเดิม ผมเลยตัดสินใจถอดชุดสปอทไลค์ทั้งหมด (ยกเว้นหลอด) เพื่อจะให้ช่างหาต้นตอที่ช๊อตอีกที  หลังจาก ไฟหน้าจอมา สตาทรถติด ไฟฟ้าทุกดวงในรถยังใช้ได้ ก็ลองขับดู ปรกติดี เลยโทรศัพท์รายงานพี่เนตร พี่เเอ๋น ให้ทราบว่ารถใช้งานได้เเล้ว  ขอขอบพระคุณ คุณพี่ทั้งสองมา ณ ที่นี้  ปัญหาที่เกิดขึ้น สำหรับมือใหม่เเบบผมก็เล่นเอง งงงง เหมือนกันครับ นึกว่าจะได้ยกใส่กระบะเข้าศูนย์ซะเเล้ว

ปล.ขออภัยหากปัญหา ใหญ่ๆ ของผม เป็นปัญหาเล็กน้อยสำหรับผู้มีประสบการณ์ อย่าหัวเราะผมนะคร้าบบบบ

ขอบพระคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ ที่อ่านปัญหาที่เกิดขึ้น  ผมว่าอ่านไม่ใว้เสียหาย เผื่อเกิดกับใครจะได้ไม่นั่ง งงงง เเบบผมครับ !!!

BESTTY อุบลราชธานี เเถวสามพันโบกมีผมขับอยู่คนเดียว  ผ่านมาทางนี้เเวะผมบ้างนะครับพี่ๆ 0804710277 facebook นายเชาวพงษ์ มูลสิน   ;D ;D

;D ;D หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์กับทุกท่านในที่นี้ด้วยครับ  ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/13 @15:10:16 โดย nokiabest »

nokiabest

• เเละเเล้วผมก็ได้ขับเวอซีสส!!! Bestty CVT 721
Re: !!! ขับอยู่ดีๆดับพรึบ เกือบหัวทิ่ม !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14/05/13 @14:51:25 »
ไม่ใช้เทพนะเบสท์
เป็นแค่จำอวด
(จำเค้ามาอวด)
5 5 5 5 5 5
 :) :) :) :) :)

8)
 8)เทพครับ จริงๆ ขอบพระคุณพี่เนตร เป็นอย่างสูงครับ 8)

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 58
Re: !!! ขับอยู่ดีๆดับพรึบ เกือบหัวทิ่ม !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14/05/13 @15:03:42 »
ไม่ใช่ปัญหาเล็กๆ หรอกคร้าบ ผมว่าดีออกเป็นความรู้ให้กับทุกคน รวมทั้งผมคนนึงแหละ ขอบคุณครับ  :P

ศิ วัดบุญย์

• ยามเฝ้าบ้าน
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 112
  • Lern 2 Ride จบป่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14/05/13 @15:22:47 »
น่ารักอ่ะ
\m/CVT 227\m/

Tough Boy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14/05/13 @16:00:18 »
ถ้าขี่แล้วดับ รถก็น่าจะไหลไปเรื่อยๆ  ทำไมมันกระชากหน้าทิ่มล่ะครับ

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14/05/13 @16:25:42 »
" เข็นขึ้นเนินไปกว่า 200 เมตร "

แข็งแรงแท้ ;D

nokiabest

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14/05/13 @16:43:45 »
" เข็นขึ้นเนินไปกว่า 200 เมตร "

แข็งแรงแท้ ;D

:)  น้ำหนักผม 100 kg  รถ 200 kg พอไหวพี่เเอ๋น ถ้าจอดตรงนั้นนานๆ มีหวังโดนชนท้ายเเน่ๆ   ;D

nokiabest

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14/05/13 @16:45:36 »
ถ้าขี่แล้วดับ รถก็น่าจะไหลไปเรื่อยๆ  ทำไมมันกระชากหน้าทิ่มล่ะครับ

อาการรถดับกลางอากาศขณะขี่
ที่ทำให้หัวทิ่มเพราะ
- รถเข้าเกียร์อยู่
- เมื่อเครื่องดับเกียร์ก็ล็อค
- หากบีบคลัทช์ไม่ทันหัวทิ่มแน่ๆ
- อาจถึงขั้นกลิ้งก็เป็นได้
โปรดระวัง

;D  เป็นดังเช่นพี่เนตรว่าใว้เลยขอรับ  ;D 

nokiabest

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14/05/13 @16:46:48 »
น่ารักอ่ะ

พี่เนตร น่ารักอยู่เเล้วครับพี่ ศิ อิอิ   ;D ;D

kraisit

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 12
  • CVT 524
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20/05/13 @06:54:46 »
เป็นยิ่งกว่าช่าง :)

Surgeon Rider

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
  • Surgeon Rider
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20/05/13 @08:04:41 »
ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์และเกร็ดความรู้ครับพี่ๆทุกคน :)

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20/05/13 @21:13:54 »
ขอบคุณมากคับ ที่ช่วยแชร์ ประสบการณ์   ;) ;)   
พี่เนตร์ สมกับเป็น  ฒ  จิงๆ คับ   :P :P

baskubpom

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29/05/13 @12:43:37 »
ผมก็เป็นครับแต่ยังดีที่ไม่ใช่ตอนขี่อยู่ครับไม่งั้นหัวทิ่มแน่ๆ    :-\
ส่่วนอาการของผมนะคับกำคลัชแล้วดับครับ
วันจันทร์ผมว่าจะลองเอาไปเช็คดูครับว่ามันเกิดจากอะไร
ได้คำตอบยังไงจะมาแชให้ทราบนะครับ  :)
Bass.

tong krt

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 8
  • CVT 342
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29/05/13 @13:56:03 »
มีประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ

ป็อบอาย

• ถูกใจให้เลิฟๆ 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29/05/13 @15:21:27 »
ดีนะครับที่ไม่เป็นอะไร  ;D
ป็อบอาย ครับโผม CVT 745
ทักทายกันได้ครับ