Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนปลายท่อไอเสียทำให้เครื่องพังจริงหรือเปล่าครับ....  (อ่าน 9084 ครั้ง)

GOT Za

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
เปลี่ยนปลายท่อไอเสียแล้วเครื่องพังหรือเปล่าครับ  รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับ...ขอบคุณครับ

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
  ผมเเปลี่ยนตั้งแต่ 15x กม. จนถึงบัดเดี๋ยวนี้ 4x,xxx เครื่องยังไม่พัง น้ำมันเครื่องยังไม่หาย มันอยู่ที่การใช้งานรถด้วยคับ มันมีหลายปัจจัยที่ทำให้เครื่องพัง อย่าไปโทษปลายท่อไอเสียเลย 

GOT Za

• จักรยาน
  • *
ตอนนี้รถผมวิ่งไป22000โล เครื่องพังไปแล้วครับ เลยอยากทราบว่าท่อทำให้เครื่องพัง หรือทำให้เครื่องหลวม  แต่ของผมตอนนี้เครื่องล็อคไปแล้วครับ

yalong

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 25
ของผมวิ่งไป 38xxx ไม่ใช่ versys นะครับ เปลี่ยนท่อ เครื่องพัง เพราะตกน้ำ+โคลน น้ำเข้าเครื่อง ดันทุรังขี่กลับ
กลับมากทม. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องจนใส แล้วเอาเข้าศูนย์
เจอคำตอบจากศูนย์ว่าพังเพราะท่อไอเสีย งงเหมือนกันครับ

ท่อคงคล้ายๆแกสโซฮอล์ มั้งครับ โดนโบ้ยตลอด

r_rodeo

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 16
เปลี่ยนแค่ปลายท่อคงไม่ทำให้เครื่องพังหรอกครับ...อันนี้ความคิดของผมนะ ;D ปลายท่อมีหน้าที่ปล่อยไอเสีย ลดเสียง การที่เปลี่ยนปลายท่อแต่งอาจทำให้มีการอั้น หรือระบายไอเสียได้เร็วขึ้น ขึ้นอยู่กับการออกแบบ แน่นอนอะไรที่มันผิดจากมาตรฐานโรงงานอาจส่งผลเสียหรือผลดีอยู่บ้าง อาจทำให้เกิดการสึกหรอของแหวนลูกสูบเร็วกว่าปกตินิดหน่อย แต่มันก็ไม่เยอะมาก เท่าการสึกหรอจากใช้รอบสูงตลอด เครื่องฮีต ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามระยะ หรือมีโหลดมากกว่าปกติ หรือมีการดัดแปลงกระบอกสูบ,ลูกสูบ ยิ่งเดี๋ยวนี้เทคโนโลยียิ่งก้าวหน้า การเคลือบสารต่างๆของลูกสูบ กระบอกสูบมีสารพัดวิธี มันต้องหาสาเหตุจริงๆก่อนครับที่เครื่องพัง ปลายท่อมันแค่ข้ออ้างในการดัดแปลงรถเพื่อเสียการรับประกัน 8)
Duangdao Farm...Mushroom Energy

บะ แหวงหา ครับผม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 14
  • CVT 739 โทร 0835587776 Dtac. Line id : kis2513
:) :) :)ของผมเปลี่ยนตั้งแต่ 0.5 กม ตอนนี้ใช้มา พันกว่าโล จะพังใหมครับ บิดไม่มาก ยังไม่เคยสุดปลอกสะที หมดทางวิ่งสะก่อน  :) :) :) ผู้รู้หรือช่างเทคนิคช่วยตอบหน่อยครับ :-[ :-[ :-[
มันคือความฝันตั้งแต่เด็กๆของลูกผู้ชาย

wat 650sys

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 33
  • CVT 604
ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่พอรู้บ้างเล็กน้อยเกี่ยวกับเครื่องสันดาษภายใน
ท่อเดิมหรือท่อแต่งที่ผลิตออกแบบมาให้ใช้กับเครื่องสันดาษภายใน ในรุ่นขนาดความจุกระบอกสูบนั้นๆหรือขนาดใกล้เคียงกันไม่มีผลเสียกับเครืองยนต์แน่นอนครับ

ท่อเดิมที่เงียบเพราะ
-ข้อจำกัดด้านมลพิษเสียงต้องอยู่ภายใต้กฎหมาย
-ข้อจำกัดทางด้านมลพิษอากาศต้องคายไอเสียไม่เกินกฎหมายกำหนด
ดั้งนั้นจึงต้องมีการปิด กั้น กรองเพื่อให้ถูกต้องตามกฎหมาย
ท่อแต่งที่ดังเพราะ
-ไม่มีข้อจำกัดตามข้างต้นจึงได้แรงมาเพิ่มขึ้นและวิ่งดีขึ้น แต่ไม่ทำให้เคริ่งพัง แค่เครื่องโทรมเร็วเพราะเราจะบิดมากกว่าท่อเดิม แต่หากขับชี่แบบท่อเดิมทุกอย่าง สภาพของเครื่องก้อจะตามอายุการใช้งานแบบท่อเดิม

ขอยกข้อเทียบกับคนนะครับ
-กินคล่องถ่ายยาก ก้อไม่ตายใช่ไหม
-กินคล่องถ่ายง่าย ก้อไม่ตายใช่ไหม
อยู่ที่คุณจะเลือกแบบไหน

แต่
มีบ้างท่านบอกว่า ต้องอั้นไอเสียไว้ กระบวนการอั้นไอเสียเพื่อให้ในระบบมีแรงอัดจะใช้กับเครื่องสันดาษภายในแบบ 2 จังหวะเท่านั้น

Pitchy de Konsue

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 41
  • ท่องเที่ยวทั่วไทย ^^
เปลี่ยนปลายท่อ เครื่องไม่พังหรอกครับ อยู่ที่นิสัยการขี่ และการดูแลรักษา
แต่ถ้าเกิดซวยพังขึ้นมา ..!!! จะด้วยความบกพร่องอะไรก็แล้วแต่
การเปลี่ยนปลายท่อ ศูนย์ก็จะทำร้ายกระเป๋าตังค์คุณ
ด้วยข้ออ้างที่ว่า หมดเงื่อนไขการรับประกันเครื่องยนต์ 2 ปี ไม่จำกัดระยะทาง

ฉะนั้น คนที่ตัดสินใจเปลี่ยนปลายท่อ ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงแการหมดประกันโดยปริยาย

ปลายท่อที่ขายกันแพงๆ เปลี่ยนแล้ว แรงม้าอาจจะมากขึ้นนิดหน่อย หรืออาจจะด้อยลง
เพราะ กล่องเดิมโรงงานโปรแกรมมาให้เหมาะสมที่สุดกับท่อเดิม
สิ่งที่ได้มาหลังจากเสียเงินไปหลายหมื่น ก็คือ เสียง แค่นั้นเอง
จ่ายค่าท่อ 2-3 หมื่น สบายๆ แต่ไม่มีใคร ยอมเสีย 8-900 เพื่อ ไดโนดูกราฟแรงม้า แรงบิดหลังใส่แฮะ??
แต่ก็นานาจิตตังครับ ^^
CVT296
สะดวกแล้วพบกันครับ

john

• จักรยาน
  • *
 ;D ;เยี่ยมชัดเจน