Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Pong+ เล่าเรื่อง: ทริปล่องใต้ ไปมาเลย์ กับความประทับใจครั้งใหม่ 5 Apr 13  (อ่าน 8419 ครั้ง)

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 290
  • ขับขี่ เป็นเรื่องสุนทรีย์
    • รู้จักกันให้มากกว่านี้ ทั้งรถ ทั้งคน click
วันนี้ มา post ภาพของวันที่สามครับ ...

ลองย้อนกลับไปอ่าน ดูนะครับ

Member No.266
รุ่นใหญ่ หารถใหม่  ได้ Big Bike ไว้นั่งรอ
ผัดไท เอาใส่ห่อ แขวน Hand ไว้ ใครขอดู

Add โลด http://facebook.com/narong.wonggasem

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
    • รู้จักกันให้มากกว่านี้ ทั้งรถ ทั้งคน click
ว่าจะใสรูปต่อ แต่ดูิหมือน คงไม่มีใครอยากดูแล้ว. งั้นทิ้งไว้ แค่นี้ละกันเนอะ เหอ เหอ
รุ่นใหญ่ หารถใหม่  ได้ Big Bike ไว้นั่งรอ
ผัดไท เอาใส่ห่อ แขวน Hand ไว้ ใครขอดู

Add โลด http://facebook.com/narong.wonggasem

nuna++

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
ว่าจะใสรูปต่อ แต่ดูิหมือน คงไม่มีใครอยากดูแล้ว. งั้นทิ้งไว้ แค่นี้ละกันเนอะ เหอ เหอ

เก๊าาาาาอยากดู ยังไม่เห็นรูปเลย อัพเลยค่ะท่านพี่
เด็กน้อย หัวโต ชอบมอเตอร์ไซต์

Pitchy de Konsue

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 41
  • ท่องเที่ยวทั่วไทย ^^
อยากให้เจาะลึก เรื่องเอกสาร จังเลยครับพี่ป๋อง

ว่าฝั่งไทย ในส่วนของรถ เราเอาเล่มไปแปล ค่าแปล เท่าไร?? แล้วแปลที่ไหนยังไง??
แล้ว ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้ซื้อเงิดสด ยังผ่อนอยู่ ต้องทำยังไง??
ในส่วนของคน ก็คงเป็นหนังสือเดินทาง

ทีนี้ เมื่อถึงด่าน จะจัดการรถฝั่งไทย ต้องเอาเอกสารอะไร? ไปยื่นที่ช่องไหน? ต้องกรอกฟอร์ม อะไรเพิ่มหรือเปล่า?
แล้วค่าธรรมเนียม เท่าไร??
จัดการคนฝั่งไทย ยังไง??

ต่อด้วยฝั่งมาเลย์ จัดการเอกสารรถยังไง ยื่นที่ช่องไหน ยังไง?? ค่าธรรมเนียมเท่าไร?
แล้วเอกสารคน จัดการอย่างไร

ข้อมูลพวกนี้ ไม่เคยเห็นพี่ๆ ที่ไป ตปท ลงรายละเอียดให้เลย ทั้งๆที่มันสำคัญสำหรับมือใหม่มากๆครับ
และเชื่อว่า มือใหม่หลายๆคน อยากทราบตรงนี้มากๆ ครับ

ถ้าไม่รังเกียจ รบกวรพี่ป๋องเล่า เจาะลึกให้หน่อยนะครับ
CVT296
สะดวกแล้วพบกันครับ

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
อยากให้เจาะลึก เรื่องเอกสาร จังเลยครับพี่ป๋อง

ว่าฝั่งไทย ในส่วนของรถ เราเอาเล่มไปแปล ค่าแปล เท่าไร?? แล้วแปลที่ไหนยังไง??
แล้ว ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้ซื้อเงิดสด ยังผ่อนอยู่ ต้องทำยังไง??
ในส่วนของคน ก็คงเป็นหนังสือเดินทาง

ทีนี้ เมื่อถึงด่าน จะจัดการรถฝั่งไทย ต้องเอาเอกสารอะไร? ไปยื่นที่ช่องไหน? ต้องกรอกฟอร์ม อะไรเพิ่มหรือเปล่า?

ต่อด้วยฝั่งมาเลย์ จัดการเอกสารรถยังไง ยื่นที่ช่องไหน ยังไง?? ค่าธรรมเนียมเท่าไร?

ข้อมูลพวกนี้ ไม่เคยเห็นพี่ๆ ที่ไป ตปท ลงรายละเอียดให้เลย ทั้งๆที่มันสำคัญสำหรับมือใหม่มากๆครับ
และเชื่อว่า มือใหม่หลายๆคน อยากทราบตรงนี้มากๆ ครับ

ถ้าไม่รังเกียจ รบกวรพี่ป๋องเล่า เจาะลึกให้หน่อยนะครับ

ขออนุญาตแทนพี่ป๋อง

ลองดูลิงค์นี้ครับ

http://www.clubversysthailand.com/(travel-picture)/t4889/
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

• เทพ 2 ล้อ
ขอบคุณหนักๆ เลยครับ พี่จิม เคลียร์ไปได้หลายเรื่องเลยครับ สุดยอด
อ่านแล้วได้ประโยชน์จริงๆ ครับพี่

แต่ก็เหลือเรื่อง รถที่ติดไฟแนนซ์ จะแปลเล่ม ยังไงครับ หรือว่าเอา ก๊อปปี้หน้าเล่ม ที่ทางไฟแนนซ์
ให้มาพกไว้ เอาไปแปลเลย?? แล้วค่าแปลเท่าไรครับ??
เคยถามบางท่านก็ว่า ต้องให้ทางไฟแนนซ์ ออกเอกสารอะไรบางอย่างให้ด้วยน่ะครับพี่ ???
CVT296

Beer

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 39
ขอบคุณหนักๆ เลยครับ พี่จิม เคลียร์ไปได้หลายเรื่องเลยครับ สุดยอด
อ่านแล้วได้ประโยชน์จริงๆ ครับพี่

แต่ก็เหลือเรื่อง รถที่ติดไฟแนนซ์ จะแปลเล่ม ยังไงครับ หรือว่าเอา ก๊อปปี้หน้าเล่ม ที่ทางไฟแนนซ์
ให้มาพกไว้ เอาไปแปลเลย?? แล้วค่าแปลเท่าไรครับ??
เคยถามบางท่านก็ว่า ต้องให้ทางไฟแนนซ์ ออกเอกสารอะไรบางอย่างให้ด้วยน่ะครับพี่ ???

ขออนุญาติครับผมผ่อนรถกับกรุงศรี  ต้องไปขอเอกสารมอบอำนาจจากไฟแนนกรุงศรี  เตรียมสำเนาบัตรประชาชน  สำเนาทะเบียนบ้าน  สำเนากรมธรรม์ สำเนาคู่มือรถไปยื่นกรอกเอกสารที่สาขากรุงศรี(ผมดำเนินการที่หาดใหญ่)   ขั้นตอนนี้ผมดำเนินการที่หาดใหญ่ใช้เวลา 1 วันครึ่ง
 เสียค่าธรรมเนียม 200 บาท      นำเอกสารที่ได้ทั้งหมดไปดำเนินการที่ข่นส่ง เสียค่าธรรมเนียม 25 บาท  (ที่ขนส่งสาขาหาดใหญ่ครับใช้เวลาประมาณ 1 ชม.เจ้าหน้าที่แจ้งผมว่าให้รอประมาณนั้น)
ความสุข เราสร้างได้ด้วยมือเรา
CVT 263

bottle

• เทพ 2 ล้อ

ขั้นตอนการนำรถออกจากประเทศไทย "ไม่ต้องใช้เอกสารใดๆ"
การขับรถในมาเลย์ เค้าก็ "ไม่ตรวจเอกสารอะไรที่เป็นของไทย"

ถ้าไม่มีเวลาไปเดินเรื่องขอเอกสารหรือไปขนส่ง ผมแนะนำให้ ใช้สำเนาเล่มที่มี ไปทำประกันภัย + ป้ายวงกลม ของมาเลย์ กับทางนายหน้าที่มีอยู่เยอะแยะแถวด่านครับ อาจจะแพงกว่า แต่เร็วกว่า...แล้วแต่สะดวกเลยครับ
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

• เทพ 2 ล้อ
ค่าประกัน + ป้ายวงกลม ค่าธรรมเนียม 680 จากกระทู้โน้น แค่นั้นใช่มั๊ยครับพี่จิม
ขอบคุณหนักๆ พี่เบียร์ กับ พี่จิม อีกครั้งครับ  :-*
CVT296

nuna++

• จักรยาน
  • *

ขออนุญาติ แจมด้วยคนคะ เท่าที่รู้นะคะ มันแยกเป็นเรื่องแปลภาษาก่อน ส่วนพอจะเอารถเข้าอ่ะคะขั้นตอนจะอยู่ช่วงฝั่งไทยที่จะเข้ามาเลย์ ก็จะทำเป็นเอกสารคน และเอกสารรถ ต้องมีทั้งสองอย่างค่ะ หลังจากนั้นจะเป็นเรื่องของประกันคะ เท่าที่หนูรู้ ทั้งลาวและมาเลย์ การดำเนินเรื่องเอกสารเหมือนกันทุกประการค่ะ ต่างเพียงค่าใช้จ่ายนิดหน่อย จริงๆ เหมือนพี่ป๋องเคยเขียนไว้แล้วแบบละเอียด (อ่านเสริมจากของพี่จิม น่าจะทำให้เข้าใจได้มากขึ้นคะ) แล้วเดี๋ยวจะบอกให้เจ้าของกระทู้ทราบอีกรอบคะ
เด็กน้อย หัวโต ชอบมอเตอร์ไซต์

bottle

• เทพ 2 ล้อ
ไปลาว กับ ไปมาเลย์ ขอเอกสารเหมือนกัน แต่วิธีใช้ ไม่เหมือนกันครับ

-ไปลาว ต้องเดินเอกสารขาออก ทั้งของคน และของรถ
ของคน ก็พาสปอร์ต ปกติ ตรงนี้เหมือนกัน
ของรถ ต้องเอาเอกสารใบแปล เล่มตัวจริง พาสปอร์ตคน บัตรประชาชนเจ้าของรถ (ใบมอบอำนาจจากเจ้าของรถ ถ้าชื่อเจ้าของรถกับคนที่จะเอาออกไม่ตรงกัน) ไปยื่นกับศุลกากร เพื่อให้ศุลกากรออกใบขนส่งพิเศษ อนุญาตให้นำรถออกนอกประเทศก่อน แล้วนำใบขนส่งพิเศษไปให้ ตม. อนุญาตอีกครั้ง

และเมื่อข้ามไปฝั่งลาวแล้ว ศุลกากรของลาว จะเรียกตรวจ ใบขนส่งพิเศษกับใบอนุญาตให้นำรถออกของ ตม. ไทยก่อน แล้วค่อยออกใบอนุญาตศุลกากรให้นำรถเข้าประเทศ หลังจากนั้นจึงนำใบอนุญาตจากศุลกากรลาว ไปขอทำประกันภัย

-ไปมาเลย์
-คน ก็ยื่นเอกสารขาออกของคนปกติ
-รถ ออกจากประเทศไทยได้เลย โดยไม่ต้องขออนุญาตอะไร

เมื่อไปถึงฝั่งมาเลย์นั่นละครับ ที่เราต้องใช้ ใบแปลที่ขอมาจากขนส่ง ไปขอทำประกันภัยก่อน ได้ประกันภัยมาแล้ว ก็ใช้ใบแปล+ประกัน+ใบขับขี่+พาสปอร์ต ไปยื่นขอป้ายวงกลมของมาเลย์ (อนุญาตให้ใช้รถในประเทศมาเลย์)  แต่ถ้าเราติดต่อนายหน้าให้ทำมาให้ก่อน ข้ามแดนเสร็จ ก็ยาวไปเลยครับ

CVT366

• เทพ 2 ล้อ
โอ๊ว ละเอียด เข้าใจเลยครับพี่จิม
แบบนี้ละครับที่มือใหม่ต้องการ บางทีคนไปบ่อยๆ ก็ไม่ให้ความสำคัญรายละเอียดปลีกย่อย
เล็กๆน้อยๆ ที่สำคัญสำหรับมือใหม่มากๆ ครับ
มือใหม่จะถามก็กลัวจะโดนหาว่าโง่ แต่ผมยอมโง่ก่อนครับ ทำการบ้าน หาข้อมูลเยอะๆ ถามจากพี่ๆนี่แหละ

ขอบคุณหนักๆ อีกครั้งครับพี่
CVT296

• เทพ 2 ล้อ

ขออนุญาติ แจมด้วยคนคะ เท่าที่รู้นะคะ มันแยกเป็นเรื่องแปลภาษาก่อน ส่วนพอจะเอารถเข้าอ่ะคะขั้นตอนจะอยู่ช่วงฝั่งไทยที่จะเข้ามาเลย์ ก็จะทำเป็นเอกสารคน และเอกสารรถ ต้องมีทั้งสองอย่างค่ะ หลังจากนั้นจะเป็นเรื่องของประกันคะ เท่าที่หนูรู้ ทั้งลาวและมาเลย์ การดำเนินเรื่องเอกสารเหมือนกันทุกประการค่ะ ต่างเพียงค่าใช้จ่ายนิดหน่อย จริงๆ เหมือนพี่ป๋องเคยเขียนไว้แล้วแบบละเอียด (อ่านเสริมจากของพี่จิม น่าจะทำให้เข้าใจได้มากขึ้นคะ) แล้วเดี๋ยวจะบอกให้เจ้าของกระทู้ทราบอีกรอบคะ
ขอ URL หน่อยครับ คุณหนูนา จะได้ไปอ่านเสริมครับผม ^^
CVT296

phopo

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ขับชิวๆ
พึ่งได้ตั้งใจอ่านครับ เหมือนได้เกาะล้อไปจริง
ขอบคุณครับ P'Pong
Phopo (โพธิ์) CVT655

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
พึ่งได้ตั้งใจอ่านครับ เหมือนได้เกาะล้อไปจริง
ขอบคุณครับ P'Pong

อ่า... เริ่มมีคนมาอ่าน แล้ว ผมจะได้ เริ่ม up รูปต่อ..
นี่ว่าจะเขียนเรื่อง ที่ลงไปงาน สมิา มานะเนี่ย  ถ้าสายใต้ มาอ่าน มาเมนท์ กันเยอะๆ เดี๋ยวจะรีบเขียนเลย เหอ เหอ