Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้ Helmet Arai / Shoei / X-lite / AGV หน่อยนะครับ  (อ่าน 16775 ครั้ง)

tunbecool

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
พอดีผมอยากได้ข้อมูลประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ

ว่าแต่ละใบมีฟังก์ชั่นหรือวัสดุแตกต่างกันยังไง หรือ มีรุ่นไหนแนะนำเพิ่มเติม

> ถ้ามีศูนย์หรือร้านที่มั่นใจก็แนะนำได้เลยครับ ขอบคุณมากๆครับผม < :'(

-ส่วนตัว-
ผมมองหาหมวกกันน็อควัสดุ Carbon kevlar อยู่ครับและเป็นหมวกแบบเต็มใบ ปิดหมดครับ

1.Arai RX-7RR5
2.Arai RX-Q
3.X-LITE X-802
4.Shoei Qwest Airfoil TC-10
5.DUCATI STRIPES 2012 Arai
6.Ducati AGV Peak 2013

himmy CVT49

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 36
ไม่ได้ใช้ครับ แต่จับมาเกือบหมดทุกใบ

1.Arai RX-7RR5
- เลือกมาอันดับแรกสุด ก็ถูกแล้วครับ น้ำหนักไม่ได้เบาสุด ออกจะหนักนิดๆ ด้วยซ้ำ แต่งานดีสุด อะไหล่เพียบ(ชิลหน้า, สปอยเลอร์, ฝาปิดช่องระบายอากาศ, แผ่นกันฝ้า, ฟองน้ำทุกชิ้น  0 อยู่กรุงเทพ หรือ fastcorner) รูระบายอากาศเยอะมาก (ยิ่งเยอะเสียงก็ยิ่งดัง) ที่คางมีแผ่นปิดคางปรับระดับได้ ....เซงที่แพง แพงมาก ยิ่งลายสวยๆ ยิ่งแพง

2.Arai RX-Q
- ด้อยกว่าข้างบนนิดหน่อย แต่เอาจริงๆ ก็ไม่ต่างกันมาก ฟังก์ชั่นเหมือนกันเกือบหมด ใช้อันนี้ยังคุ้มกว่า เพราะถูกกว่า แถมเผลอๆ อะไหล่เยอะกว่าด้วย(คนใช้เยอะ) ...แต่สายสวยๆ ก็แพงเหมือนกัน

3.X-LITE X-802
- เบากว่า arai เบามากกก งานประกอบไม่เป็นรองใคร ช่องระบายอากาศดีไซน์เก๋ อะไหล่มีแค่ชิลหน้า ระบายอากาศโอเค ลายมีให้เลือกพอสมควร ราคาถูกกว่า 2 ตัวบนหน่อย

4.Shoei Qwest Airfoil TC-10
- quest มันเป็นรุ่นกลางๆ หน่อยน่ะครับ แต่ถ้าชอบงาน ก็พอไหว นน. พอๆ arai แต่เงียบกว่าแน่นอน เผลอๆ จะเงียบสุดเลยด้วย เพราะช่องระบายลมน้อย อะไหล่เยอะ(fastcorner) ราคาน่าคบ ....ปัญหาอยู่ที่ ฟองน้ำถอดซักได้ แค่ 2 ชิ้น (แก้มซ้าย-ขวา) ไม่เหมือน 3 รุ่นข้างบน ที่ถอดได้หมด 3 ชิ้น ....นานๆ ไป มีอับแน่

5.DUCATI STRIPES 2012 Arai
- มันก็คือ arai Vector หรือ Quantum J ซึ่งเป็นตัวบ๊วยสุดของ arai ถ้าเป็น vector 2 ก็ดีหน่อย เพราะถอดฟองน้ำซักได้ทั้งใบ (เหมือน 3 ใบที่บอกมา) แต่ถ้าเป็นรุ่นเก่า ก็จะเหมือน shoei qwest คือถอดได้แค่แก้ม 2 ชิ้น ....แถมยังดั๊มราคาไว้ซะแพง เพราะพะยี่ห้อ ดูคาติ

6.Ducati AGV Peak 2013
- ก็ AGV Horizon ธรรมดา ที่แพงขึ้นเพราะแถมลาย ดูคาติ งานด้อยกว่าทุกตัวที่กล่าวมาทั้งหมด เพราะเป็นโมเดลค่อนข้างล่างเลย (ล่างญี่ปุ่น ก็ยังดีกว่าล่างอิตาลีอยู่ดี) แต่เบา อะไหล่มีแต่ชิลหน้า(ซึ่งได้เปลี่ยนแน่ เพราะเดิมๆ เคลือบสารกันฝ้ามาให้ นานไปก็หาย แถมเป็นรอยง่ายซะด้วย) ยังดีที่ฟองน้ำถอดได้หมด แถมมีแว่นกันแดดในตัว

เรื่องเสียง ความพอดี ผมไม่ขอพูดถึง

หัวคนเรา ไม่เหมือนกัน และหมวกแต่ละใบ ก็เหมาะกับทรงหัวต่างกัน ...พอดี ไม่พอดี อยู่ที่คนใส่

เสียงก็เช่นกัน ถ้าหัวพอดี เสียงก็ดังน้อยหน่อย ถ้าไม่เป๊ะ ก็ดังหน่อย

ลองไปสวมดูครับ ...ถ้าให้เชียร์ 3 ใบแรกที่คุณยกมา น่าใช้ครับ ;D

ปล. เรื่องไซส์ ความใหญ่ของหมวก arai มีตัวเลือกให้มากสุดครับ  เพราะหมวกแต่ละใบ ถ้าต่างไซส์ ก็อาจจะใช้เปลือก(shell)เดียวกัน แต่ฟองน้ำไม่เท่ากัน แต่ arai มีเปลือกให้มากสุด(5 ไซส์)

ปกติหมวกทั่วไป(หมวกแพงหน่อย)มักมีเปลือก 3 ไซส์    XS-S / M-L / XL ที่คั่นไว้คือใช้เปลือกเดียวกัน แต่ฟองน้ำข้างในคนละขนาด ถ้ามี XXS หรือ XXL ก็แค่เพิ่ม - ลดขนาดฟองน้ำ แค่นั้น

แต่ ARAI มีเปลือกเพิ่มคือ  XXS / XS-S / M-L / XL / XXL

รุ่นไหนใช้เปลือกกี่ไซส์?
AGV K3 ใช้เปลือกเดียว เปลี่ยนขนาดฟองน้ำ / รุ่นบนๆ 3 - 4 ไซส์
Shark ใช้เปลือกแค่ 2 ขนาด เปลี่ยนฟองน้ำ
Real บางรุ่นใช้แค่ไซส์เดียว
Shoei 4 ไซส์
Arai 4-5 ไซส์
Xlite 4 ไซส์(บางรุ่น เช่น 802)
icon 3 ไซส์
Bell 3 ไซส์
HJC 4 ไซส์(บางรุ่น เช่น rpha10)

เพราะยิ่งทำเปลือกเยอะ ก็ยิ่งเปลือง ต้นทุนก็สูง

ไปดูหมวกก็อย่าลืมเช็คด้วยนะครับ ว่ามีเปลือกกีไซส์ หัวจะได้ไม่โตเกินไป แถมกระชับพอดี :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/03/13 @17:32:47 โดย himmy CVT49 »
ไปไหนก็ไป!! ตามใจผู้พัน!!!

nuttawut

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 11
  • ณัฐ สุราษฎร์ 081 5694429

kraisit

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 12
  • CVT 524
ได้คำตอบสำหรับบางรุ่นที่เป็นประโยชน์กับผมด้วย

เจ๋ง เจริญกรุง

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 5
  • CVT 789
ARAI คุณภาพมันเทพ แต่ราคาโหดซาตาน ผมยังไม่มีปัญญาซื้อเลย เก็บเงินยาวๆๆๆๆ

Tull.

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
มีแนะนำแบบเปิดคางไม๊คับ สนใจคับ
CVT 735

parttimerider

• ยามเฝ้าบ้าน
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 148
  • You know who you are who you are not as others
มีแนะนำแบบเปิดคางไม๊คับ สนใจคับ

แนะนำ Schuberth c3 ครับ :)
มิตรภาพ ไม่สำคัญที่ว่า..ใครเข้ามาก่อนมันอยู่ที่ว่า..
ใครเดินเข้ามาแล้ว..ไม่เคยเดินจากไปต่างหาก

ป๋อง สนามเป้า

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 27
  • More Outside In
ใช้หมวกอยู่ 6 ใบ Real, HJC ISMax, Bilmola ลายเพ็นท์ศิลปินไทย(ของฮอนด้า), HJC Redbull, Shark Carbon2 และArai รุ่นเฮเด็น
Arai สวมกระชับและสบายที่สุด การมองเห็น100% เสียงลมดังเวลา 130up ข้อเสียไม่ค่อยกล้าใช้ในกรุงเทพกลัวโดนตัด ราคาสุดๆ ก่อนกัดฟันซื้อ
อ่านกระทู้คุณหมอหลุยส์และกระทู่้อื่นบอกว่า มอไซค์เมื่อเกิดอุบัติเหตุส่วนใหญ่เกิดที่หัวควรจะหาหมวกที่ดีที่สุดเท่าที่จะมีกำลังซื้อก่อนอย่างอื่น
หัวเรามีค่าเท่าไหร่เมื่อเทียบกับหมวก และหมวกที่ผลิตในเอเซียจะเหมาะกับหัวเหลี่ยมอย่างพวกเรากว่าหมวกยุโรปที่เหมาะกับหัวกลม
ส่วนหมวกที่ใช้แล้วดึงผมช่วงปิดกรามสั้นใส่ไม่สบายก็คือหมวกเพ๊นท์ว่าจะเอาไปถวายวัดทำขันน้ำมนต์อยู่

CVT56
ไม่รู้เป็นอะไร มอเตอร์ไซค์เต็มบ้าน