Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ขี่เจ้า Versys แล้วมีอาการปวดข้อนิ้วโป้ง มีใครเป็นบ้าง  (อ่าน 2718 ครั้ง)

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 58
พอดีมือใหม่น่ะครับไม่ได้ขี่มอร์ไซค์มานานมาก ก็เลยพยายามขี่บ่อยๆ เพื่อให้ชินกับรถและผมขี่เจ้า Versys ในเมืองบ่อยๆ มีออกต่างจังหวัดครั้งนึง ตอนนี้ขี่ไปได้ พันกว่ากิโลได้

ตั้งแต่ขี่มานี่ผมก็มีอาการปวดที่ข้อระหว้่างมือกับนิ้วโป้ง และหลังจากนั้นก็เป็นมาตลอดทุกวันนี้ก็ยังเจ็บอยู่ ไม่ทราบว่าเป็นอะไร อาจจะเกิดจากที่เกร็งหรือเปล่าครับ เพราะหลายๆ ครั้งก็ใช้ในเมือง อีกอย่างไม่ได้ขี่มอร์เตอร์ไซค์ใหญ่มานานมาก เลยทำให้เวลาขี่ค่อนข้างเกร็งพอสมควร

มีเพื่อนๆ เป็นกันบ้างไหมครับ แล้วแก้ไขกันอย่างไรบ้าง อาการของผมนี่ปกติหรือเปล่าครับ  ควรจะทำอย่างไรดี  :(

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
อันดับแรก พักมือให้หายเจ็บก่อน เพราะถ้าเจ็บแล้วยังใช้งานซ้ำๆ มันก็จะเจ็บไม่หาย

หลังจากหายแล้ว ค่อยมาขี่ใหม่ วอร์มนิ้วก่อนขี่ซักหน่อย  ไม่ต้องเกร็ง หลังจากเกียร์ 1 ไปแล้ว ไม่จำเป็นต้องกำคลัทช์แบบเต็มแรง

โดยรวมแล้ว น่าจะมาจากการขับขี่ในเมืองละครับ ผมก็เป็นบ้าง เวลาขับผ่านกลางเมืองยาวๆครับ
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

[email protected]

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 22
  • CVT 536
 ::) หลังออกทริปยาวๆ...กลับมา...ผมจับปากกาเขียนลำบากมาก...แต่ถ้าขี่รถ...ปกติครับ ;D

x-bike

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
ถุงมืออาจะตึงไป หรือคับไปหรือเปล่าครับ แบบว่าเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน ใช้ถุงมือหนังมันให้ตัวน้อยน่ะครับ หากเกิดจากสาเหตุอื่นก็ว่ากันไป :P

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ

ตอนนี้อาการดีขึ้น พักมาสักสองอาทิตย์ กินยาแก้อักเสบไปด้วย ตอนนี้ก็กลับมาขี่แล้ว มีอาการบ้าง แต่น้อยลง ไม่ปวดมากเหมือนเดิมแล้ว

ในเมือง ผมใช้ถุงมือผ้าข้อสั้นน่ัะครับ ขนาดพอดีมือ ไม่คับ ไม่หลวม เลยคิดว่าไม่น่าใช่สาเหตุนั้นน่ะครับ

;)

kraisit

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 12
  • CVT 524
ผมก็เป็นครับ แต่แก้โดย เวลาขับ ก็ขยับนิ้วโป้งบ่อยๆ จับกริปบ้างปล่อยบ้างแล้วใช้ตัวช่วยเป็นพลาสติกจับคันเร่งไว้พัก

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
เป็นเหมือนกัน :'(

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ

นึกว่าเป็นคนเดียว ซะอีก ทุกวันนี้ยังมีอาการอยู่ ตอนแรกกะรอให้หายเอง แต่ดูท่าแล้วสงสัยต้องไปหาหมอแล้ว.......

ตัวยกแฮนด์จะช่วยได้ไหมครับ ผมสังเกตว่า เป็นเพราะเวลาเราขี่ เรากดน้ำหนักตัวลงไปที่มือ อาจจะเป็นสาเหตุนั้นหรือเปล่า ????

ผมเอง สูง 179 หนัก 76 kg. ใครพอทราบบ้างครับอ :-\

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129

นึกว่าเป็นคนเดียว ซะอีก ทุกวันนี้ยังมีอาการอยู่ ตอนแรกกะรอให้หายเอง แต่ดูท่าแล้วสงสัยต้องไปหาหมอแล้ว.......

ตัวยกแฮนด์จะช่วยได้ไหมครับ ผมสังเกตว่า เป็นเพราะเวลาเราขี่ เรากดน้ำหนักตัวลงไปที่มือ อาจจะเป็นสาเหตุนั้นหรือเปล่า ????

ผมเอง สูง 179 หนัก 76 kg. ใครพอทราบบ้างครับอ :-\

ถ้าขี่แล้วมีน้ำหนักตัวกดที่มือ น่าจะสาเหตุจากท่านั่งแล้วละครับ ท่านั่งของรถแนวนี้ ไม่ควรมีน้ำหนักกดที่มือครับ
ลองขยับก้นเข้าใกล้ถังน้ำมันอีกหน่อย ยืดตัวขึ้นอีกนิด หรือใช้ตัวยกแฮนด์ช่วย ก็ทำให้ท่านั่งสบายขึ้นครับ
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

mossmadagascar

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 7
  • 3849
ผมก็ปวดคับ โดยเฉพาะขี่ในกรุงเทพ ช่วงรถเยอะ ต้องซิกแซกบ่อย
" ต้นตระกูลไทยมาจากสายเลือดทหาร ชายไทยไม่ควรหลีกเลี่ยงการเป็นทหาร "
" Thai ancestors are from soldiers , Thai guy should not avoid to be."