Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ล้มแปะ  (อ่าน 6941 ครั้ง)

noo pigheaded

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 4
  • Ctv 533
ล้มแปะ
« เมื่อ: 01/12/12 @20:57:56 »

ถามน้า ๆ  พี่ ๆที่เคยล้มแปะ  หน่อยครับ   ถ้ารถล้มแปะ   แล้วมีความรู้สึกว่ารถเสียศูนย์นิดหน่อย น่าจะมีสาเหตุมาจากส่วนไหน  มีความรู้สึกเวลาขับเหมือนมันไม่เสถ๊ยร
[พอดีมีพวกกันอยากลอง  น้อง เวอร์   พอ ยูเทริน  แล้ว พับ  ประมาณ ปลายพักเท้าหน้าหัก{เตือนแล้วเชียว,}  ]  เลยไม่รู้ว่า  น่าจะมีปัญหาส่วน  พอดีรถไม่มีประกัน  จะเป็นแฮนด์ ตุกตาแฮนด์หรือส่วนอื่น   ขอบคุณครับ :) :)

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
Re: ล้มแปะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01/12/12 @21:10:40 »
ผมก็ล้มแปะ3ครั้ง แต่เป็นตอนจอดรถนะครับทั้งซ้ายและขวา
ก็ไม่รู้สึกว่าจะเสียศูนย์เลย
ถ้าไม่มั่นใจไปเข้าศูนย์ให้ช่างเช็คให้ดีกว่าครับ
บางทีอาจจะคิดไปเองก็ได้ ;D

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02/12/12 @00:03:51 »
1.ถ้าขับตรงแล้วแฮนด์ไม่บิดจนผิดรูป ก็อย่ากังวล บางทีเราคิดไปเองครับ

2.ทีหลังอย่าให้ใครลองรถครับ
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

ป๋อง สนามเป้า

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 27
  • More Outside In
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02/12/12 @08:50:07 »
-เวลาจอด หยุด ดูพื้นต่างระดับหรือปล่าว
-กลับรถ(U Turn) หยุดก่อน หรือ Lean Out
-บรรทุกหนักคำนวณระยะตอนจอดให้ดี
-ตอนเลี้ยวห้ามใช้เบรคหน้าครับ

ป๋องCVT56
ไม่รู้เป็นอะไร มอเตอร์ไซค์เต็มบ้าน

noo pigheaded

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 4
  • Ctv 533
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02/12/12 @10:25:18 »
ขอบคุณ พี่ แอ้น   น้าจิม.  น้าPra9. น้าฟ้าคำรน ที่ให้คำแนะนำครับ    :-* :-* :P

karn_aey

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 18
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12/02/13 @21:53:52 »
จากความรู้สึกของผมเอง
 versys เป็นรถที่มีจุด CG สูง(Center of Gravity) ภาษาไทยเรียก จุดศูนย์กลางแห่งแรงดึงดูด (มั๊งครับ อันนี้เดา)
มันเสี่ยงต่อการล้มแบบง่ายๆ ที่ความเร็วช้า โดยเฉพาะเวลา u-turn เสี่ยงล้มง่ายมาก ผมเองเกือบไปหลายครั้ง
ยิ่งเวลาหักแฮนด์มากๆ
CG มันจะเบี่ยงออกจากตัวรถ ในแนวตั้ง แล้วมันจะควบคุมได้ยาก แล้วถ้าเรากดเบรคหน้าด้วย ยิ่งทำให้ล้อตาย มันจะยิ่งไปกันใหญ่ เพราะถ้าล้อหมุนอยู่เราจะทรงตัวได้ง่ายกว่า น้ำหนักรถก็เยอะ เวลารถเอียงมานิดหน่อยมันก็ขืนด้วยแรงแขนเราไม่ขึ้นแล้ว
คนเคยขี่รถเล็กเค้าจะประมาณน้ำหนักรถไม่ถูก ดังนั้นคนไม่เคยขี่อย่าให้ U-turn วงแคบๆครับ ให้เค้าขี่กลับบ้านไปเลย แล้วโอนเงินค่ารถมาให้เราวันรุ่งขึ้น ;D

kraisit

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 12
  • CVT 524
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12/02/13 @23:07:41 »
ล้มมากๆแทนที่จะเสียศูนย์ จะกลายเป็น สูญเสีย แทนครับ

นายกร บริการ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 53
    • http://www.thaifirestorm.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12/02/13 @23:13:15 »
ผมเปิดซิงล้มแปะ คราวไปทริปวันเด็กนี่แหละ ล้มต่อหน้าพี่ๆเลย เช้าล้มซ้าย บ่ายล้มขวา  :'( :'(
เหตุเพราะออกตัว แล้วต้องเลี้ยวเลย แต่ช้าเกิน รถมันเลยดึง ร่วงลงอย่างสวยงาม อย่างไม่น่าจะเป็น
สิ่งที่ได้จากบทเรียนก็คือ เวลาจะออกตัว มองทิศทางที่เราจะไปให้ดี แล้วออกไปเลย
อย่ามัวลีลาออกตัวช้าๆอย่างเท่ๆ และถ้าพลาดจะหล่อทันทีเลย(ล้ม)
  :o
CVT 505   ไม่หลง ก็เลย

http://www.thaifirestorm.com  089-794-9522

Naggie

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 5
  • CVT 597
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13/02/13 @08:24:49 »
จอดรถดูดินที่จอดด้วยนะครับ ผมจอดไว้ผมก็มองแล้ว ok ไม่ล้มแน่นอน เลยเดินไปทำธุระ สักพักน้องๆวิ่งมาบอกว่า"พี่ รถพี่นอนหลับไปแล้ว" ใจอยู่ตาตุ่มเลยครับ วิ่งไปดู แฮนจมดิน พักเท้าจมดิน ที่เหลือไม่เป็นอะไร มีแต่หมวกกันน๊อคที่เป็นรอย ทางที่ดีหาแผ่นหินมารองตีนเป็นดีกว่าครับ

Paully CVT 542

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 26
  • Able to Stable
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13/02/13 @09:35:15 »
ล้มแปะเป็นเรื่องธรรมชาติ  ;D ;D ;D ผมก็เคย แต่เรื่องเสียศูนย์เนี้ย ไม่น่าจะง่ายขนาดนั้น ลองทดสอบง่ายๆ ลองขี่
ในความเร็วพอประมาณ 30-40 km/h แล้วค่อยปล่อยมือทั้งสองข้าง ดูลักษณะแฮนด์ ถ้าไม่ส่ายไม่สั่น ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ
(ผมลองแบบของผมนะ) แบบที่ถูกต้องไม่รู้จริงๆ  ;)
Able To Stable

mossmadagascar

• ถูกใจให้เลิฟๆ 7
  • 3849
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20/02/13 @20:49:07 »
ผมได้รถเดือนหน้า แต่พอ่านกระทู้นี้แล้ว

ทำให้ได้เทคนิคหลายๆอย่าง ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ...
" ต้นตระกูลไทยมาจากสายเลือดทหาร ชายไทยไม่ควรหลีกเลี่ยงการเป็นทหาร "
" Thai ancestors are from soldiers , Thai guy should not avoid to be."

โป่ง แม่ขรี

• ถูกใจให้เลิฟๆ 16
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25/02/13 @23:04:13 »
รถส่วนใหญ่จะล้มตอนจอดหรือรถช้า

ผมมีโอกาศเรียนขับขี่ปลอดภัย เค้าสอน"การขับรถช้า"

หรือที่เรียกว่า"Balance รถ" โดยใช้คันเร่งเลี้ยงคลัชและเบรคหลังเท่านั้น

เราสามารถฝึกBalanceได้ง่ายๆ ขับให้ช้าที่สุดขาห้านแตะพื้น

HS9KEQ/CVT 309

jetsada

• ถูกใจให้เลิฟๆ 2
  • ่ำjetsada
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04/03/13 @21:38:59 »
 ;D ขี่มาก ๆ เข้า ก็จะเข้าใจเลยละว่า ขี่ช้าล้ม(จริงนะ) เปิดคันเร่งส่ง หน้าจะเปิดออกไม่พับลง ลองดูนะครับ  :D
CVT 627 เชียงราย

tong krt

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 8
  • CVT 342
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04/03/13 @22:50:26 »
เวลาผมจอด  ผมจะเอาหมวกกันน็อควางไว้ตรงเบาะคนขี่  แล้วหาที่ล็อคมาล็อคหมวก

สาเหตุ  ไม่ได้กลัวหมวกหายนะครับ  กลัวคนอื่นเห็นรถเรา แล้วจะกระโดดขึ้นค่อม มาซนรถเรา ทำให้รถเราล่มได้

ส่วนอาการของเจ้าของกระทู้ ขั้นแรกลองขี่ปล่อยมือดูครับ ว่าพอปล่อยได้มั้ย  บางทีแฮนด์อาจจะเบี้ยวได้ครับ เบิกศูนย์ของใหม่  600 กว่าบาทครับ

ป็อบอาย

• ถูกใจให้เลิฟๆ 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09/06/13 @00:32:39 »
เมื่อวันก่อนๆ ผมก็เพิ่งจอดล้มมาครับ เสียงบาดใจมาก
ไปจอดตรงเนินลง แล้วรถมันไหล กำลังเดินไปเปิดประตูรั้ว เดินไปไม่ถึงสองก้าว ดังโครม  :P
หลันหลังไปดู การ์ดแฮนกะจายเลยครับ ผมใช้การ์ดแฮนแบบพลาสติกไม่มีโครงเหล็กครับ ล้มทางด้านซ้าย พักเท้าก็หัก
แต่ยังดี มีกันล้มอยู่ถลอกนิดหน่อย รถเลยไม่เป็นไรมากครับ เหตุเพราะรีบ ไม่น่า้เลย  :'(
ป็อบอาย ครับโผม CVT 745
ทักทายกันได้ครับ