Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวสเปรย์ล้างโซ่กะน้ำมันหล่อลื่น 3 ยี่ห้อ (แบบสั้นๆ )  (อ่าน 40132 ครั้ง)

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 14
  • เจ้า...สะบายดี...
    • UDONPHOTOCLUB

Muc-off, Sonax, Motul C1 (เอารูปมาผิด ในรูปเป็น C2)

ผมใช้มาทั้ง 3 แบบเป็นระยะเวลาพักใหญ่ๆ (ตั้งแต่ใช้ DTX) พบว่า
- Muc-off เหมาะกับคนที่ให้ร้านล้างให้แบบผม เพราะเอารถกลับบ้านแล้วค่อยล้างโซ่ได้ เป็นแบบล้างแห้ง ฉีดใส่โซ่แล้วใช้ผ้ารูด คราบเกรอะก็จะออกไป ไม่ต้องใช้น้ำล้างหรือฉีด ไม่ต้องฉีดทิ้งไว้ ทำให้ใช้เวลาไม่นาน ราคากลางๆ และควรจะซื้อผ้าสำลีราคาถูกๆ แบบใช้แล้วทิ้งมาไว้ด้วย เอาไว้รูดโซ่ ใช้แล้วทิ้งเลย ที่โลตัสมีขาย รูดเสร็จลงน้ำมันหล่อลื่นต่อได้เลย (ถ้าขี้เหร่จะไม่ลื่น ;D ) เพราะโซ่จะแห้งอยู่แล้ว

- Motul ล้างคราบเกรอะออกได้ดีที่สุด กลิ่นหอม แต่ควรล้างโซ่ก่อนล้างรถ เพราะต้องใช้น้ำล้างคราบออกอีกที  ต้องฉีดทิ้งไว้ เลยใช้เวลารอหน่อย แบบนี้เหมาะกับคนล้างรถเอง จะถือไปให้เด็กที่ร้านล้างให้ก็กลัวเปลือง เพราะราคาแพง ล้างเสร็จต้องใช้ลมเป่าหรือใช้ผ้ารูดโซ่ให้แห้งก่อนลงน้ำมันหล่อลื่น

- Sonax อันนี้ถูกสุด แต่กลิ่นไม่เป็นมิตร (กลิ่นคล้ายน้ำมันสน) ต้องล้างก่อนล้างรถเหมือน Motul เพราะต้องใช้น้ำฉีด แล้วก็ต้องฉีดทิ้งไว้ เลยใช้เวลารอหน่อยเช่นกัน ล้างคราบเกรอะออกได้ดี  ล้างเสร็จต้องใช้ลมเป่าหรือใช้ผ้ารูดโซ่ให้แห้งก่อนลงน้ำมันหล่อลื่นเช่นกันกับ Motul

น้ำมันหล่อลื่น

ผมลองใช้ Sonax กระป๋องดำ, Motul C2, Motul สูตร Off road พบว่า

- Sonax ถูกอีกแล้ว แต่มันดีดครับ สวิงอาร์มกะล้อหลังจะเปื้อนคราบน้ำมัน แม้จะฉีดแล้วจอดทิ้งไว้ทั้งคืนก่อนเอาออกไปขี่ก็ตาม แล้วที่พื้นโรงรถก็จะมีคราบน้ำมันหยด จากนั้นผมเลยใช้วิธีฉีดใส่แปรงสีฟันเก่าแล้วค่อยเอามาถูกโซ่ วิธีนี้ช่วยลดการดีดลงนิดนึง แต่มันใช้เวลาเยอะไปครับ ขี้เกียจ ;D แถมยังดีดอยู่บ้าง เลยหันไปหา Motul

- Motul C2 เป็นสูตร Road หรือรถถนน อันนี้หนืดกำลังดี ไร้ปัญหาดีด แต่มีปัญหาฝุ่นจับโซ่ สเตอร์แทน จริงๆ ก็ไม่ได้เสียหายอะไร จนกระทั่งผมไปทริปสามพันโบกแล้วเห็นรถหัวหน้าแก๊ง เฮียเส็ง CVT66 โซ่ สเตอร์แกไร้ฝุ่น สะอาดสวยงาม ในขณะที่รถผมกะคนอื่นๆ ฝุ่นจับจนแดง ถามแกได้ความว่าแกใช้ Motul สูตรรถทางฝุ่น (off road)

- Motul สูตร off road ตัวนี้จะหนืดน้อยกว่าตัวสูตรถนน (หนืดสุดเป็นสูตรรถแข่ง factory line) แต่ผมชอบตรงที่มันไม่ดึงดูดฝุ่นนี่แหละครับ ทุกวันนี้เลยใช้ตัวนี้อยู่ เวลาฉีดจะมองเห็นน้ำมันสีเหลืองๆ อมเขียว ไม่ใสเหมือนสูตรถนน แต่ก็ดี ทำให้รู้ว่าฉีดตรงไหนไปบ้างแล้ว

จบแล้วครับ สั้นมากๆ
;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/11/12 @08:22:25 โดย เอมะลิ »
C  V  T 3 7 7 @ U    D    O    N    T    H    A    N    I

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
 muc-off ราคาป๋องเท่าไหร่คับ พอดีใช้น้ำมัน 2T ของมอไซด์ 2 จังหวะล้างอยู่ ล้างเสร็จค่อยตามด้วย SuperLube  ;D

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
muc-off ราคาป๋องเท่าไหร่คับ พอดีใช้น้ำมัน 2T ของมอไซด์ 2 จังหวะล้างอยู่ ล้างเสร็จค่อยตามด้วย SuperLube  ;D

จำไม่ได้แล้วครับพี่เอ๊ะ แต่ถูกกว่า Motul แพงกว่า Sonax
C  V  T 3 7 7 @ U    D    O    N    T    H    A    N    I

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
ขอบคุณครับ ;D

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
ผมพวกลองไปเรื่อยๆ ครับ ผิดเป็นครู จนตอนนี้จะได้เป็นอธิกาบดีแล้ว  ;D

MOR PHICHIT

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
         ze=12pt]THANG :) :) :)[/size]
           CVT  623
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/12/12 @11:37:07 โดย MOR PHICHIT »

นายกร บริการ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 53
    • http://www.thaifirestorm.com

ผมใช้ สเปรย์ฉีดโซ่ TOP1 SYNTHETIC CHAIN WAX  ใช้ทั้งหล่อลื่น และล้างโซ่ในตัวเดียวกันครับ :o
ได้มาตอนแรก ฉีดแล้วอยากจะขว้างทิ้ง เพราะมันใสมาก เหมือนเอาโซแน็กไปฉีดงั้นแหละ
ฉีดไปก็คิดไปว่า ใสอย่างนี้มันจะไปเกาะโซ่อยู่หรือว๊าาาา เสียดายตังค์... :(

แต่พอใช้แล้ว ยิ่งใช้ยิ่งติดใจ เพราะโซ่มันเงาตลอด และไม่เป็นอันตรายกับโอริงของโซ่ด้วย
ถ้าเปื้อนคราบดำๆ ก็แค่ฉีดตัวมันนี่แหละ แล้วก็เอาผ้าเช็ดออก โซ่ก็เงางามเหมือนเดิม
และเนื่องจากมันใส มันก็ดีดบ้างพอควร แต่เจอแชมพูล้างรถ หรือแฟ๊บเข้าไป มันก็หลุดจากขอบแมกซ์ ไปอย่างง่ายดาย

แนะนำให้ลงดูครับ ไม่แพงกระป๋องใหญ่กระป๋องละ 160.- บาทเอง
;D

CVT 505   ไม่หลง ก็เลย

http://www.thaifirestorm.com  089-794-9522

A_Jet

• จักรยาน
  • *
สุดยอด ครับคุณ กร บริการ
ซื้อเอง ทดลองใช้เอง เห็นผลเอง นับถือครับผม... :P
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม... :)

นายกร บริการ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 53
    • http://www.thaifirestorm.com
ซื้อเอง ทดลองใช้เอง เห็นผลเอง นับถือครับผม... :P
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม... :)

ก่อนหน้านี้ใช้ VELOIL CHAIN LUBE ฉีดโซ่ ของดี ราคาถูก 

กลิ่นเปเปอร์มิ้นท์ สีฟ้า ละอองมันเหนียว ฉีดออกไปก็เป็นฟองปุดๆๆบนพื้นผิวและแทรกซึมลงข้อโซ่ได้อย่างประทับใจ

แต่พอจบทริป.... น้ำตาร่วง ทั้งขี้ฝุ่น อะไรสารพัดมาติดอยู่ที่โซ่หมด และ ที่สำคัญกระจายไปบนขอบล้อ - ป้ายทะเบียน  :'(

ความที่มันเหนียวมาก ก็ช่วยให้ล้างออกยากมาก ต้องเอาน้ำยาล้างห้องเครื่องผสมเบนซินมาล้าง

หลังจากนันก็เลิกเลย ไม่เอาอีกแล้ว
  :P

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/12 @12:18:04 โดย นายกร บริการ »
CVT 505   ไม่หลง ก็เลย

http://www.thaifirestorm.com  089-794-9522

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
เรื่องดีดกับฝุ่นเกาะ ใช้ตัวนี้แล้วจะหมดปัญหาครับ
แพงหน่อย แต่ใช้ได้นาน

donben

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 21
  • เกิดมาเตื้อเดียว จะเตียวแอ่วฮื้อทั่วเมืองไทย
ขอบคุณครับสำหรับรีวิวดีๆ ;D

[email protected]

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 22
  • CVT 536

ก่อนหน้านี้ใช้ VELOIL CHAIN LUBE ฉีดโซ่ ของดี ราคาถูก 

กลิ่นเปเปอร์มิ้นท์ สีฟ้า ละอองมันเหนียว ฉีดออกไปก็เป็นฟองปุดๆๆบนพื้นผิวและแทรกซึมลงข้อโซ่ได้อย่างประทับใจ

แต่พอจบทริป.... น้ำตาร่วง ทั้งขี้ฝุ่น อะไรสารพัดมาติดอยู่ที่โซ่หมด และ ที่สำคัญกระจายไปบนขอบล้อ - ป้ายทะเบียน  :'(

ความที่มันเหนียวมาก ก็ช่วยให้ล้างออกยากมาก ต้องเอาน้ำยาล้างห้องเครื่องผสมเบนซินมาล้าง

หลังจากนันก็เลิกเลย ไม่เอาอีกแล้ว
  :P

ผมซื้อตัวนี้มาลองใช้อยู่พอดี เหนียวจริงๆ :o ;D

mantu

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 27
  • I love you; Versys
+++++อ่านดูอย่างละเอียด และใจเย็น ๆ เราจะพบความจริง บางประการ นะครับ  :D
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.10151282875382873.530763.752697872&type=3

CVT 453 @ Nakhon Si Thammarat

A_Jet

• จักรยาน
  • *
ขอบคุณครับผมความรู้เนียนๆครับผม

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
ขอบคุณมากคับ ได้ความรู้จากพี่ๆ เพิ่มมากขึ้นจิงๆคับ  มีคำตอบอบู่ในใจแล้วคับ 555555 ;D ;D