Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง ลมยาง ครับ มีพี่ๆคนไหน รู้สึกแบบผม หรือเปล่า??  (อ่าน 3277 ครั้ง)

Pitchy de Konsue

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 41
  • ท่องเที่ยวทั่วไทย ^^
คือตามคู่มือ ระบุ ว่า หน้า 32 หลัง 36  และเป็นการวัดเติม ขณะ ยางเย็น !!!

ซึ่งจากการออกทริป กับพี่ๆ บ่อยๆ ระหว่างทาง ผม ลองวัดแรงดันลมยา่ง หลังจากที่วิ่งมาประมาณ 1-2 ชั่วโมง พบว่า แรงดันยาง สูงขึ้น มาจากเดิม อีกประมาณ 4-7 Psi ซึ่ง กลายเป็น หน้าประมาณ 36 หลัง 41 บางทริป ขึ้นไป 44 ซึ่งผม คิดว่า แรงดันลมยาง ตอนยางร้อน  มันสูงมาก ทำให้ การกินเนื้อยาง เป็นผลให้กินแต่ตรงกลาง ทำให้ ยางของพี่ๆ หลายคน เป็น สันๆ เมื่อใช้งานประมาณ 5 พันโล ขึ้นไป  ยางเดิมๆ เวอร์ซีส ผมเห็นเป็นทุกคัน

ตรงนี้ เลย ถามว่า ปกติ ระหว่างการเดินทาง พี่ๆ คนไหน มีการ ลดลมยางลงมาให้ป็น 32  36  ตอนลมร้อน บ้าง ครับ??

CVT296
สะดวกแล้วพบกันครับ

naiyoksot

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 25
ตั้มผมเติมหน้า 30 เอง ส่วนหลังไม่เคยเกิน 35 อยู่แถว ๆ 32-33 ผมว่ามันขี่สบายดีไม่กระด้างมาก
[/url]

เซม เซม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 90
  • I am CVT89
ผมว่าลมยางตามที่แนะนำ หน้า32 หลัง36 ก็okนะพี่ตั้ม เค้าคำนวนแรงดันเพื่อตอนยางร้อนลมขยายตัวไว้แล้ว
แต่ที่มันเป็นสันคงเป็นเพราะวิ่งแต่ทางตรงมากกว่า ต้องไปเล่นโค้งบ่อยๆจะไม่เป็นสัน
  ;D

• เทพ 2 ล้อ
 อ่า...เซม มีเหตุผล  ;D
CVT296

Birth

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 15
ผมเติมหน้า 34 หลัง 38 ขณะยางเย็นครับ  ;D

แต่ตามที่ถูกต้องคือ 32-36 ขณะยางเย็นครับ

อัพขึ้นไปถึง 44 ก็ไม่แปลกหรอกครับ เค้าคำนวณมาดีแล้ว

จริงๆแล้วยางเรารับแรงดันได้สูงมากๆครับ

มอเตอร์ไซค์แขกส่งของ  เติมลมยางหลัง 50 แน่ะครับ

Dynarider

• MEMBER CODE CVT 1
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 61
  • There's a road,there's a ride^^
เราอาจเติมลงยางบวก-ลบตามคู่มือได้ซัก1-2ครับตามการขับขี่
แต่ไม่แนะนำอย่างแรงว่าถ้ายางร้อนแล้วให้ลดลมยางเหลือ32-36
เพราะอุณหภมิของยางร้อนเย้นไม่คงที่ตลอดเดี่ยวเข้าโต้งมีได้ล้มคว่ำแน่นอนจ้าาาา

ผมเติมหน้า34หลัง38ด้วยซ้ำเพราะมีคนซ้อนตลอด  ขี่มันส์มากคุมรถได้ดี
ยางหน้าหลังไม่เคยมีเส้นแตกเลยครับ  ;)
Make every trip an adventure just click here...

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
ถ้าไม่ได้วิ่งในสนามแข่ง ยังไงมอไซค์ก็ใช้หน้ายางตรงกลางมากกว่าอยู่แล้วครับ

เช่น เวลาเข้าโค้ง บนไฮเวย์ที่ความเร็วสูง  จริงๆเราเอนลงไปไม่มากเลยครับ เพราะถนนมักจะเอนรับไว้แล้ว ยังไงๆแก้มยางก็สึกน้อยกว่าครับ

ถ้าคนเดียวพร้อมสัมภาระ ผมว่าตามสเปกเหมาะแล้ว  ถ้าซ้อน 2 + สัมภาระ อาจต้องบวกเพิ่มข้างหลังซัก 3-4 psi
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

• เทพ 2 ล้อ
ขอบคุณ น้องๆเพื่อนๆ และ พี่ๆ ครับ จะได้หายคาใจ  ;D
CVT296

nakarin_welding

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
  • ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้ ในพจนานุกรมของผม
"คิดว่า แรงดันลมยาง ตอนยางร้อน  มันสูงมาก ทำให้ การกินเนื้อยาง เป็นผลให้กินแต่ตรงกลาง ทำให้ ยางของพี่ๆ หลายคน เป็น สันๆ เมื่อใช้งานประมาณ 5 พันโล ขึ้นไป  ยางเดิมๆ เวอร์ซีส ผมเห็นเป็นทุกคัน"

ผมนึกว่ายางผมเสื่อมซะอีก 5555  เป็นเหมือนกันเลยครับตอนนี้ (หลังวิ่งมา 8 พันโล) ...  ตรงกลางจะออกแบนๆ และเห็นเป็นสันสวยงาม  :-\ :-\ :-\  .....ไม่มีความโค้งมนเหลือเลย 555  แต่ทำไมมันเป็นแต่ยางหลังอ่าครับ

ปล. อันตรายใช่มั้ยครับแบบนี้ จำเป็นต้องเปลี่ยนสถานเดียวใช่มั้ยครับ
Line ID : nakarin.potidokmai

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
"คิดว่า แรงดันลมยาง ตอนยางร้อน  มันสูงมาก ทำให้ การกินเนื้อยาง เป็นผลให้กินแต่ตรงกลาง ทำให้ ยางของพี่ๆ หลายคน เป็น สันๆ เมื่อใช้งานประมาณ 5 พันโล ขึ้นไป  ยางเดิมๆ เวอร์ซีส ผมเห็นเป็นทุกคัน"

ผมนึกว่ายางผมเสื่อมซะอีก 5555  เป็นเหมือนกันเลยครับตอนนี้ (หลังวิ่งมา 8 พันโล) ...  ตรงกลางจะออกแบนๆ และเห็นเป็นสันสวยงาม  :-\ :-\ :-\  .....ไม่มีความโค้งมนเหลือเลย 555  แต่ทำไมมันเป็นแต่ยางหลังอ่าครับ

ปล. อันตรายใช่มั้ยครับแบบนี้ จำเป็นต้องเปลี่ยนสถานเดียวใช่มั้ยครับ

ไม่อันตรายหรอกครับ...แค่ทำให้การควบคุมรถในขณะเข้าโค้งมันไม่สมูท เท่านั้นเอง
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

JinTheNu

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
ผมสมาชิกใหม่ ขอมาเก็บความรู้ครับ กำลังสงสัยอยู่เลย ทำไมคู่มือให้เติมแค่ 32 กับ 36 ทั้งๆที่รถคันใหญ่กว่า cb500x ตั้งเยอะ
ตอนขับ 500x ตามสเปคเลยเค้าให้เติม 36 กับ 42 แหน่ะครับ
Nu CVT 1583 ครัช ^^