Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: User review pireli Angel on Versys  (อ่าน 7607 ครั้ง)

marphobos CVT 034

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 3
User review pireli Angel on Versys
« เมื่อ: 17/09/12 @22:39:08 »

ก่อนอื่นถ้ามีคนเคยรีวิวไปแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับพอดีไม่ได้เปิดไปดู

สวัสดีครับก็หนึ่ง CVT034 ก็ขับเวอร์ซิสมาเป็นเวลา 1ปี กว่า ๆ แล้ว ตลอดระยะเวลาเกือบ 20,000 กิโล ที่เดินทางไปไหนมาไหนด้วยกัน ยางคู่เดิมติดรถที่เคยสู้ชีวิตด้วยกันมาก็เริ่มเสื่อมสลายไปตามระยะทาง ก็ถึงเวลาที่ต้องลาจากกัน ซึ่งตอนแรกมีหลากหลายยี่ห้อให้เลือกที่อยู่ในสมอง ยี่ห้อแรกคือ metzeler sportec m3 ด้วยเหตุแรกที่เลือกเนื่องจากราคาที่พอรับได้ และถือว่าเป็นยางที่ดีในระดับนึง แต่อาจจะไม่ตอบสนองต่อความต้องการของผม  อีกหนึ่งยี่ห้อ pireli Angel ที่ตอบสนองต่อความต้องการของผมทุกอย่าง อีกทั้งได้ยินชื่อเสียงอันโด่งดังในเรื่องความทนทาน และได้เห็นด้วยตาจากเพื่อนในกลุ่มใช้มา 18000กิโลแล้วยางยังเหลือเต็มๆ   ใจทั้งหมดจึงเทไปยัง แองเจิ้ล เมื่อโอกาสและเงินในกระเป๋าพร้อม อีกทั้งมีความจำเป็นต้องเดินทางไกล คืนวันนั้นจริงได้ค้นนามบัตรของร้านขายยางบิ๊กไบค์ชื่อดังแถวๆเซนทรัลในจังหวัดขอนแก่น เมื่อโทรไปก็ทราบว่าเฮียแกมีของเลย รุ่งขึ้นจึงรีบแว๊นไปที่ร้านเฮียแก หลังจากซ้ือเสร็จแล้วก็แว๊นไปเปลี่ยนยางที่โชว์รูม คาวาขอนแก่น

เอาละเข้าเรื่องกันสักที่ครับ

หลังจากเปลี่ยนยางเสร็จแล้ว ผมได้ลองขับดูเป็นระยะทาง 2-3 กิโล แรกๆจะรู้สึกว่า หวิวๆ เหมือนยางมันเกาะถนนมากจนเกินไป เวลาโค้งเหมือนมันจะดูดเราลงไปถนน ซึ่งอาจจะเกิดจากอาการที่ไม่ชินกับยางใหม่ ในช่วงแรกๆนี้จึงอยากให้เพื่อนๆทุกคนระมัดระวังด้วยนะครับ อย่าห่าว(ซ่า)จนเกินไป

รุ่งขึ้น ผมก็ได้ลองรันอินยาง เป็นระยะทาง 505 กิโล (จากขอนแก่น-กุมภวาปี-หนองหาร-พังโคน-สกลนคร-พังโคน-วังสามหมอ-กระนวน-ขอนแก่น) ผลการทดสอบ  ในเรื่องของการเกาะถนน  แองเจิ้ลทำได้ดีมากที่สุด จากการลองวิ่งและเข้าโค้งด้วยความเร็วสูงๆ แองเจิ้ลก็ทำได้อย่างนุ่มนวล และเมื่อลองวิ่งทางลาดยางแต่สภาพถนนที่แย่ บริเวณถนนมิตรภาพช่วงอำเภอน้ำพอง ยางก็ลดอาการสั่นสะท้านที่มาจากสภาพถนนได้เป็นอย่างดี ทำให้ช็อคไม่ต้องทำงานหนักเหมือนแต่ก่อน(อันนี้จากความรู้สึกนะครับในเรื่องเทคนิคผมไม่ทราบว่ามันช่วยได้หรือเปล่า)

หากแบ่งตามช่วงของความเร็วที่ใช้งาน ผมจะเปรียบเทียบกับยางเดิมติดรถที่เคยใช้นะครับ โดยความเร็วสูงสุดที่ใช้คือประมาณ 140 กิโลเมตร/ชั่วโมง ซึ่งจะแบ่งให้เห็นดังต่อไปนี้ครับ
ช่วง 0-70 กม/ ชม ไม่พบเห็นความแตกต่าง เพราะยางทั้งสองน่าจะไม่มีความต่างอะไรกันในช่วงความเร็วต่ำๆ
ช่วง 80-120 กม./ชม. แองเจิ้ลจะวิ่งอย่างนิ่มนวลมากกว่ายางเดิมมาก โดยผมสังเกตจาก ความนิ่งของรถ ที่บางครั้งผมบิดแบบไม่ได้ดูเลขไมล์ จนเพลินพอเหลือบกลับมาพบว่าความเร็วพุ่งไปถึง เกือบ120 แล้ว
ช่วง 121 ขึ้นไป ถือว่าทำได้อย่างน่าพอใจ แต่เนื่องจากผมไม่ได้บิดเร็วกว่านี้จึงไม่กล้าฟันธงว่าอาการของแองเจิ้ลในระดับความเร็วสูงๆเป็นอย่างไร
ในทางฝุ่น ผมได้ลองมีโอกาสวิ่งบนทางฝุ่น ระยะทางสั้นๆ ก็พบว่าทำได้ดีพอสมควร แต่ก็คงไม่สู้กับยางที่ผลิตมาเพื่อทางฝุ่นโดยเฉพาะ

สรุป พิริลลี่ แองเจิ้ล เหมาะสมสำหรับผู้ที่นิยมเดินทางบนทางลาดยางหรือคอนกรีต (ทางดำ) ที่ไม่เทพถึงขั้นเข้าโค้งจนเข่าเช็ดพื้น  และก็รักในการเดินทางไกลๆ ขับสบาย ๆ  อีกทั้งในเรื่องของความทนทานที่ทนทายาด (อันนี้เห็นจากรถเพื่อน 18000 โลยางยังเต็มอยู่) แล้วจากรูปนะครับยางหลังผมใส่ไซค์ 160 ครับ ทางร้านที่ผมซื้อมีเบอ 170 แต่จากที่ผมได้ศึกษามาบวกกับความเชื่อของตนเองผมก็เชื่อในสิ่งที่โรงงานเขากำหนดมาครับ ซึ่งทรงมันก็ไม่ต่างกันมากกับ 170 ครับ  ก็ขอจบการริวิว สั้นๆ แต่เพียงเท่านี้ครับ ก็ถ้ามีอะไรสอบถามหรือข้อสงสัยก็ถามมาเลยนะครับ

CVT 34

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 14
  • เจ้า...สะบายดี...
    • UDONPHOTOCLUB
Re: User review pireli Angel on Versys
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17/09/12 @22:45:32 »
 ;D ขอบใจเด้อ
C  V  T 3 7 7 @ U    D    O    N    T    H    A    N    I

Re: User review pireli Angel on Versys
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17/09/12 @22:52:54 »
ถ้าอ่านแล้วงงตรงช่วงไหนก็สอบถามได้นะพี่เอ  ผมเองลองกลับไปอ่านดูยังมี งงบ้างเลย 555

CVT 34

Internal_B

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • CVT 99 = แบงค์ร้อย(ทอนบาท)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17/09/12 @23:04:09 »
มาสนับสนุนอีกเสียงครับ

ยางตัวนี้ถ้าเป็นทางดำจะอึดมากครับ ผมใช้ไปเกือบ 25000 โล กว่าจะเปลี่ยน ใช้ได้ดีทั้งในโค้ง ทั้งถนนเปียกๆ และ ที่ความเร็วสูง ข้อเสียอย่างเดียวคือตรงกลางหน้ายางไม่มีดอก เจอทางโคลนลื่นๆ เปิดคันเร่งหยาบๆ มีสลิปตลอด

แนวทัวริ่ง วิ่งไกลๆ สัมภาระเยอะ ปี๊บเต็ม เหมาะมากครับ

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18/09/12 @11:22:45 »
 :o

เอาละเว่ย...สงสัยต้องตัวนี้เสียแล้ว....ชอบตรงที่ตาแบงค์บอกว่าได้ 2 หมื่นกว่าโลนี่แหละ.....ไอผมก็เน้นคุ้มมากกว่าสมรรถนะซะด้วยซิ :-*
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

mrsunday

• One Life Live It ! ............
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 191
    • www.clubversysthailand.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18/09/12 @15:20:45 »
คุ้มเลยนะครับ

มาสนับสนุนอีกเสียงครับ

ยางตัวนี้ถ้าเป็นทางดำจะอึดมากครับ ผมใช้ไปเกือบ 25000 โล กว่าจะเปลี่ยน ใช้ได้ดีทั้งในโค้ง ทั้งถนนเปียกๆ และ ที่ความเร็วสูง ข้อเสียอย่างเดียวคือตรงกลางหน้ายางไม่มีดอก เจอทางโคลนลื่นๆ เปิดคันเร่งหยาบๆ มีสลิปตลอด

แนวทัวริ่ง วิ่งไกลๆ สัมภาระเยอะ ปี๊บเต็ม เหมาะมากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18/09/12 @15:41:54 »
:o

เอาละเว่ย...สงสัยต้องตัวนี้เสียแล้ว....ชอบตรงที่ตาแบงค์บอกว่าได้ 2 หมื่นกว่าโลนี่แหละ.....ไอผมก็เน้นคุ้มมากกว่าสมรรถนะซะด้วยซิ :-*
ถ้าเอาความทนทาน แองเจิ้ล ให้คุณได้ครับผม

CVT 34

donben

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 21
  • เกิดมาเตื้อเดียว จะเตียวแอ่วฮื้อทั่วเมืองไทย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26/09/12 @22:08:11 »
ขอบคุณที่มารีวิว ครับ

กำลังมองหายางคู่ใหม่อยู่ครับ  ;D

amorw

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 36
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27/09/12 @19:33:17 »
 :D สั่งเอวอน รอมาร่วม2เดือนแล้ว ไม่รู้ร้านยางเขาทำไรกัน...?
น่าสนใจครับ..

จิวแปะทง

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • อารมณ์ล้วนๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01/10/12 @22:06:31 »
ถ้าอ่านแล้วงงตรงช่วงไหนก็สอบถามได้นะพี่เอ  ผมเองลองกลับไปอ่านดูยังมี งงบ้างเลย 555
อ้าว!
บ้านไผ่ ร้อนหรือพี่เก้า เมืองเลยอากาศเริ่มหนาวแล้วนะพี่ ..

nginboy

• ถูกใจให้เลิฟๆ 12
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02/10/12 @11:02:24 »
ของผมตอนนี้ใช้มา12000พันโลแล้วเปลี่ยนเมื่อตอนเดือนพฤษภาคมนี้ เน้นทิ้งโค้งหนักๆเกาะหนึบใช้ได้เลย ในระดับยางtouring ดอกยางยังดูดีอยู่เลยทนอีดมากแต่กลัวเนื้อยางตอนกิโลเยอะแล้วจะแข็งกระด้างหรือเปล่า
แต่ตอนนี้ตอนทิ้งโค้งหนักๆก็เริ่มมีอาการสลิปนิดๆไม่เหมือนตอนใหม่ๆแต่โดยรวมแล้วคุ้มค่ามาก (ก่อนนี้ใช้dunlop sportmax d210 5000โล ก็หมดอายุไขแล้ว)
อย่างที่พี่ด้านบนบอกตรงกลางไม่มีดอกเจอทางแทร็กเปียกๆมีลื่นครับ
โค้งในฝนทางลาดยางรู้สีกมั่นใจกว่ายางเดิมมากครับ เคยเข้าโค้งไฮสปีดที่130-140ยังรุ็สึกเอาอยู่มากกว่านี้มีดิ้นๆ(ยางติดรถไม่ต้องมีฝนก็ดิ้นแล้ว)

จากการสังเกตุลองกดเนื้อยางที่12000โลเริ่มรู้สึกว่าเนื้อยางเริ่มแข็งขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยแต่ยังยืดหยุ่นอยู่(ตัวDunlopตอน5000โลยางกดนิ่มแต่ไม่ยืดหยุ่นเข้าโค้งแล้วรู้สึกสลิป)
แต่ลายยางสึกเท่ากันดีไม่เหมือนยางที่เคยใช้มายางจะสึกเป็น บั้งบ้างเป็นหลุมบ้าง
ตอนนี้ยังแฮปปี้กับ Angleมากรอมันหมดอายุเมื่อไหร่จะมาแชร์ รีวิวต่อครับ
NO TUNE NO LIFE.
ENGINE BOY work shop.

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 02/10/12 @11:08:45 »
  อยากทราบราคาหน้าหลังเพื่อการตัดสินใจในรอบต่อไปคับ    :P :P :P

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03/10/12 @23:35:50 »
  อยากทราบราคาหน้าหลังเพื่อการตัดสินใจในรอบต่อไปคับ    :P :P :P
ผมจำไม่ได้ครับว่ายางหน้าเท่าไรหลังเท่าไร จำได้แต่ราคารวม มัน 12,600 บาท แต่เฮียเจ้าของร้านลดให้เหลือ 12,400 บาทครับ เข้าใจว่า ยางพิเรลลี่ น่าจะราคาใกล้เคียงกันทุกที่นะครับ +- ไม่เกิน1000

CVT 34

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03/10/12 @23:36:49 »
ของผมตอนนี้ใช้มา12000พันโลแล้วเปลี่ยนเมื่อตอนเดือนพฤษภาคมนี้ เน้นทิ้งโค้งหนักๆเกาะหนึบใช้ได้เลย ในระดับยางtouring ดอกยางยังดูดีอยู่เลยทนอีดมากแต่กลัวเนื้อยางตอนกิโลเยอะแล้วจะแข็งกระด้างหรือเปล่า
แต่ตอนนี้ตอนทิ้งโค้งหนักๆก็เริ่มมีอาการสลิปนิดๆไม่เหมือนตอนใหม่ๆแต่โดยรวมแล้วคุ้มค่ามาก (ก่อนนี้ใช้dunlop sportmax d210 5000โล ก็หมดอายุไขแล้ว)
อย่างที่พี่ด้านบนบอกตรงกลางไม่มีดอกเจอทางแทร็กเปียกๆมีลื่นครับ
โค้งในฝนทางลาดยางรู้สีกมั่นใจกว่ายางเดิมมากครับ เคยเข้าโค้งไฮสปีดที่130-140ยังรุ็สึกเอาอยู่มากกว่านี้มีดิ้นๆ(ยางติดรถไม่ต้องมีฝนก็ดิ้นแล้ว)

จากการสังเกตุลองกดเนื้อยางที่12000โลเริ่มรู้สึกว่าเนื้อยางเริ่มแข็งขึ้นกว่าเดิมนิดหน่อยแต่ยังยืดหยุ่นอยู่(ตัวDunlopตอน5000โลยางกดนิ่มแต่ไม่ยืดหยุ่นเข้าโค้งแล้วรู้สึกสลิป)
แต่ลายยางสึกเท่ากันดีไม่เหมือนยางที่เคยใช้มายางจะสึกเป็น บั้งบ้างเป็นหลุมบ้าง
ตอนนี้ยังแฮปปี้กับ Angleมากรอมันหมดอายุเมื่อไหร่จะมาแชร์ รีวิวต่อครับ

ขอบคุณที่มาช่วยๆกันแชร์ประสบการณ์ครับผม ;D ;D

CVT 34

chaloemsak

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 22
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 04/11/12 @14:01:52 »
ว่าแล้วรถคุ้นๆ วันนี้เจอที่กัสไรเดอร์ กะนินจาสีส้ม
CVT292  Muang LOEI