Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวย่อย Bluetooth Sena SMH-10 + SR10 + Clamp Kit สำหรับหมวกพื้นที่จำกัด  (อ่าน 25468 ครั้ง)

chaloemsak

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 22
****เป็นความเห็นของผมเองทั้งหมดทั้งสิ้นทางเว็ปไม่มีส่วนเกี่ยวข้องครับและไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านค้า ผู้ขายใดๆทั้งสิ้นครับ****

ก่อนอื่นต้องเกริ่นกับเพื่อนๆก่อนนะครับคือผมได้ดูรีวิวของคุณ IpJay และขอบคุณคุณ IpJay มา ณ ที่นี้ด้วยที่แนะนำวิธีการสั่งของให้นะครับ

เกริ่นรอบสอง ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เจอปัญหาเหมือนหลายๆท่านที่จะรับโทรศัพท์ทีก็ต้องจอดรถที บางครั้ง 3-4 ครั้งติดต่อกันจนหมดอารมณ์ขับขี่และในบางทีจะคุยกับเพื่อนร่วมทริปผ่าน ว.แดง โดยใช้สายต่อพ่วงแสนจะรุงรัง ลงรถบางทีลืมถอดสายกระชากทีสายแทบขาด เลยมีความคิดจะหาพวก Bluetooth มาแก้ไขปัญหาเหล่านี้ของผม   ผมเลยลองค้นหาข้อมูลเปรียบเทียบหลายๆยี่ห้อก็มาลงเอยที่ Sena SMH-10 (ตอนนี้รอ SMH-5 มาให้แฟนใช้ถ้ามาแล้วค่อยรีวิว Bluetooth น้องใหม่ตัวนี้)
แต่ก็นั่นแหล่ะครับพอดีผมใช้หมวก Aria RX7 RR5 ที่มีขนาดพื้นที่ระหว่างปากและหมวกแทบจะชนกัน Bluetooth หลายๆยี่ห้อรวมทั้ง Sena ก็ให้ไมค์บูมมาถ้าใส่กะหมวก Arai แล้วมันชนปากแทบจะคาบไมค์ทีเดียว ทำไงดีหว่า  จนกระทั้งเข้า web Revzilla ก็เจอะเจอทางออกจนได้ Clamp Kit for Sena SMH-10 ตัวนี้ตอบโจทย์ผมเลย สามารถเปลี่ยนได้ทั้งไมค์สาย และไมค์บูมได้เลยแถมราคาถูกใช้ได้ (ตอนผมสั่งมีโปรลด 25% เหลือ 29.40 USD )เลยสั่งมาลองซะ
CVT292  Muang LOEI

chaloemsak

หน้าตาเมื่อเทียบกับชุดมาตรฐานแบบไมค์บูม

จะมีขนาดโดยรวมเล็กกว่า

chaloemsak

ของที่แถมมาด้วยมี

ตัว adaptor ,ไมค์แบบสาย ,ไมค์บูม ,ตัวหกเหลี่ยม L ,ตีนตุ๊กแกแบบหนา และแบบบาง ,แผ่นยึดหมวกแบบกาวสองหน้า

chaloemsak

มาเริ่มติดตั้งกันเลยดีกว่าครับ

ก่อนอื่นถอดฟองน้ำรองแก้มทั้งสองข้างออกก่อน 

และถอดแผ่นรองด้านข้างขอบหมวกออก

chaloemsak

คลายน็อตหกเหลี่ยมออกและสอดใส่เข้าไปที่หมวก(ถ้ายี่ห้ออื่น ขอบหมวกหนาก็ต้องเปลี่ยนเอาแบบกาวสองหน้าติดเอาครับ)ขันล็อคพอแน่น

เสร็จก็วายสายลำโพงตามร่องข้างหมวกและนำลำโพงมาใส่ในช่องใต้ผ้ารองแก้มครับ
(ถึงตอนนี้ถ้าห่างแก้มไปจะมีฟองน้ำมาให้2แบบ บาง และหนา สามารถใส่เพิ่มเข้าไปได้เพื่อความกระชับกับหเราตามแต่ชอบนะครับ)

chaloemsak

ล็อคฟองน้ำกลับเข้าที่เดิม พร้อมทั้งวางสายตามขอบหมวกมาอีกฝั่งเพื่อติดตั้งลำโพง(ขั้นตอนนี้ควรยัดสายอย่าให้ตึงมา ทำพอหลวมๆให้ตัวได้เพื่อป้องกันสายตึงจนขาด)

chaloemsak

ประกอบฟองน้ำรองแก้มเข้าที่และกลับมาใส่ไมค์ (ในที่นี้ผมเลือกใช้ไมค์สายครับ) ต่อไมค์เข้ากับสาย

ติดตีนตุ๊กแกที่แถมมาให้ที่หมวก กะว่าให้ตรงกับปากเราเพื่อใช้ยึดตัวไมค์

ติดไมค์ลงไปพร้อมเก็บสายสัญญาณ

chaloemsak

เก็บสายสัญญาณให้เรียบร้อยเป็นอันเสร็จ  อย่าลืมเรื่องสายอย่่าตึงมากนะครับ

ทดลองใส่หมวก อืม ไมค์ไม่ชนปากแล้วครับ ดีกว่าไมค์บูมเยอะ

chaloemsak

เหลือแต่ทดลองใช้ครับ ตอนต่อไปจะทดลองใช้กับ SR-10 เพื่อทดสอบเชื่อมกับ ว.แดง เดี๋ยวจะมารายงานใหม่อีกครั้งครับ

จิวแปะทง

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • อารมณ์ล้วนๆ
ขอผมแก้ไขปัญหาไมค์ชนปาก ด้วยการอมไมค์ไว้ในปากครับพ้มมม....

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 14
  • เจ้า...สะบายดี...
    • UDONPHOTOCLUB
ขอผมแก้ไขปัญหาไมค์ชนปาก ด้วยการอมไมค์ไว้ในปากครับพ้มมม....

;D ;D ;D
C  V  T 3 7 7 @ U    D    O    N    T    H    A    N    I

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
  หมวก Arai RX7 R55 ไม่เหมาะกับ BT สักกะรุ่นเลยคับ พื้นที่น้อย ถ้าไม่ปาดโฟมมีหวังขี่ไกลๆ ปวดกะโหลกได้คับ ผมเลยย้ายมาใส่ X-Lite 802 มีพื้นที่เหลือเฟือเพราะเขาทำเผื่อมาให้เลย

chaloemsak

หมวก Arai RX7 R55 ไม่เหมาะกับ BT สักกะรุ่นเลยคับ พื้นที่น้อย ถ้าไม่ปาดโฟมมีหวังขี่ไกลๆ ปวดกะโหลกได้คับ ผมเลยย้ายมาใส่ X-Lite 802 มีพื้นที่เหลือเฟือเพราะเขาทำเผื่อมาให้เลย
ไม่ต้องปาดครับ ชุด clamp kit ตัวนี้ลำโพงบางกว่าที่ติดมากับชุดครับ และมีตีนตุ๊กแกใช้เกาะฟองน้ำของหมวก arai มาให้พร้อม ใส่แล้วไม่รู้สึกว่ามีลำโพงหรือไมค์เกะกะเลยครับ ไม่เหมือนกับไมค์บูมในชุดมาตรฐาน

chaloemsak

หราาาาา ยางเป็นไงบ้างครับ

จิวแปะทง

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • อารมณ์ล้วนๆ
หราาาาา ยางเป็นไงบ้างครับ
ต้องเป็นยางขั้นเทพแน่นอน ..ใส่ยากใส่เย็น กว่าจะได้ใส่ คิดเอาแต่เรื่องสดวก กลับกลายเจอแต่ปัญหา ..วัยรุ่นเซ็ง... ::) ::)