Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: FAQ เรื่องเปลี่ยนสีรถครับ  (อ่าน 3133 ครั้ง)

นานาจิตตัง

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 107
  • 2011 Yellow Versys
มีท่่านสมาชิกท่านนึง หลังไมค์มาสอบถามผมเรื่องทำสีรถครับ ผมเลยคิดว่าน่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆที่คิดเปลี่ยนสีเหมือนผมครับ ถ้าใครอยากจะ เพิ่มเติมก็ตามสบายนะครับบ

คำตอบสีแดงนะครับ

คุณฟิล
ขอบคุณมากครับ?? ผมขอถามเป็นข้อๆละกันนะครับ
1. สีที่ทำมามันจะทนทานเท่าสีเดิมๆ จากโรงงานหรือไม่ครับ คือผมกลัวมันซีด แล้วมันจะน่าเกลียด
มันไม่น่าจะซีดง่ายขนาดนั้นครับเพราะมันเป็นสีรถ และที่สำคัญราคาไม่ได้น่ากังวลขนาดนั้นครับ
2. คุณฟิลว่าถ้าผมซื้อชุดเปลือก น้อง v อีกชุดหนึ่งแล้วทำสีเหลือง เก็บไว้เอาไว้เปลี่ยนไป-มา เหลือง-แดง มันจะยากไม๊ครับตอนถอดแฟริ่งเข้าๆออกๆ
อืมมม ผมว่าลำบากกว่ากันครับ ถอดแฟริ่งไม่ยาดถ้าถอดเป็นแต่กำ็ไม่ง่ายในคราวแรก สิ่งที่ผมเป็นห่วงกว่าคือเล่มจดทะเบียนไม่ตรงกับสีรถครับ
3. แล้วsticker Kawasaki ที่มันติดอยู่ด้านข้างรถคุณฟิลมันก็หายไปน่ะครับ ?
อย่างนี้เราซื้อมาติดใหม่เองใช่ไม๊ครับ?
ที่ 0 มีขายครับ ผมตั้งใจไม่ติดเองครับ แหะๆ สติ๊กเกอร์ก็ซื้อมานะครับ ยังเก็บไว้อยู่ครับไม่ได้ใช้
4. เหลืองของคุณฟิล คือเหลืองtaxi ใช่ไม๊ครับ เพราะเห็นปุ้ยบอกมี 2เหลืองคือเหลืองtaxi กับเหลือง jazz
ขอโทษนะครับที่ถามเยอะ เนื่องจากไม่ค่อยเห็นคนเค้าทำสีกัน :P
ใช่ครับแท๊กซี่ครับ หิหิ ชัดดีครับ

ขออนุญาติเอาอันนี้ไปแบ่งปันให้เพื่อนๆใน board นะครับบ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/11 @16:28:27 โดย nanajittung »

Kaew Versys

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 16
  • Wanzing Team
Re: FAQ เรื่องเปลี่ยนสีรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06/07/11 @16:52:33 »
เป็นประโยชน์แก่ผู้ที่อยากเปลี่ยนสีจริงๆ ส่วนผมขอแนะนำว่าถ้าอยากจะเปลี่ยนสีให้ใช้แฟริ่งเดิมทำไปเลยครับ
ถ้าเบื่อแล้วอยากเปลี่ยนเป็นสีเดิมก็ค่อยเบิกแฟริ่งใหม่รถเราก็จะได้ใหม่ไปด้วย
หรืออีกวิธีคือ wrap sticker เอา แต่ราคาน่าจะแพงกว่าทำสี แต่ก็เหมาะกับคนที่เบื่อง่าย อิอิ
ส่วนเรื่อง Sticker คำว่า Versys ที่ 0 น่าจะมีขายแต่สีเงินนะคับ สีดำต้องตัดเอาเอง
  ;D ;D ;D

www.clubversysthailand.com
" Versys หัวใจ Touring & Adventure "

Dynarider

• MEMBER CODE CVT 1
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 61
  • There's a road,there's a ride^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06/07/11 @19:18:39 »
ข้อ1.ตามน้องฟิลว่าครับ
2.ผมเองก็กะว่าจะซื้อชุดสีมาเก็บเอาไว้เหมือนกันครับเผื่อวันไหนเอาไปลุยๆมีแววว่าจะต้องล้มแปะจะได้สบายใจ
การถอดเปลี่ยนไม่ยากครับไม่เกิน15-20นาทีก็ถอดแล้วใส่ใหม่ก็เสร็จครับไม่ต้องซีเรียส
3.สติ๊กเกอรืตามที่พี่แก้วว่าครับที่0มีแต่สีเงินสีดำต้องทำเองครับ
4.รถผมเหลืองส้มแบบbumble beeเรื่องtransformerครับ ผมว่ามันหลายเฉดนะ  ;)
Make every trip an adventure just click here...

himmy CVT49

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 36
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06/07/11 @21:34:20 »
มาช่วยเสริมครับ ผมก็เปลี่ยนเป็นแดงสดเงา(เบอร์ rosso red-ducati ใช้สีและทำที่0 dupont ครับ)
ในเล่มรถก็บอกว่าสีแดงเลยไม่ต้องไปทำเรื่องเปลี่ยนสีครับ(รู้สึกว่า 500บาท)

สีรถจะซีดง่ายไหม ง่ายแน่ครับ "ถ้าลุย" แล้วไม่ล้าง หรือ"จอดแช่แดด/ฝนนานๆ" ผิวของแฟริ่งเป็นพลาสติกครับ ไม่ใช่เหล็กเหมือนรถยนต์ การพ่น+การเคลือบจะบางกว่า
(รถยนต์ที่เป็นพลาสติดก็มีบริเวณกันชน แต่เขาจะพ่นไว้หนามาก ถ้าสังเกตุรถที่โดนชน สีมักหลุดออกมาจากพลาสติก เป็น"แผ่นหนาๆ")

...ต้องดูแลดีๆ คราบไคล(เกิดจากเอารถไปลุยโคลนแล้วไม่ล้าง ปล่อยให้มันติดจนสีโคลนซึมผ่านแล็กเกอร์) คราบเบนซิน,จารบีบางประเภท,ยางมะตอย,ขี้นกหรือขี้ตุ๊กแก,จิ้งจก ......ไอ้พวกนี้ตัวกัดสีเลยครับ(จริงๆก็ แล็กเกอร์นั่นละ) และผลไม้ที่ชอบร่วงจากต้น(จำชื่อบ่ได้)
พวกนี้ปล่อยให้ติดรถนานไม่ได้เพราะสามารถกัดเข้าแล็กเกอร์ได้
(ไม่เชื่อก็ดูรถที่อาบขี้นกทั้งหลายสิครับ สีงี้ด่างเป็นจุดๆ หรือรถลุยไม่ล้าง โดยเฉพาะรถสีขาว ปล่อยโคลนไว้นานๆ แล้วล้าง...ก็ได้สีใหม่ ขาวเหลืองไม่ก็ขาวส้ม)

....แต่ที่ผมเห็นคนที่ใช้ไปนานๆ ก็ไม่ได้ซีดมากมายครับ (เพราะไม่ลุย)
(ถ้าอยากรักษาสีเงาสุดๆ ก็ไปพ่นคริสตัลแบบ super car เลยครับ แต่ราคาน่าจะพอทำให้ขนหน้าแข้ง ฯลฯ ร่วงได้เลย)

ล้างให้เหมาะสมครับ เคลือบเงา และขัดสีบ้าง ไม่งั้นผิวลูกรักอาจขึ้นผดผื่น หรือ กระดำกระด่างได้ ;D ใช้ยาเคลือบของรถนั้นแหละครับ

เอ้า...ถามเรื่องชุดสีนี่หว่า ::)     5 ชิ้น 6,xxx ครับ ส่วนการสอดใส่ เอ๊ย!!! ..การถอดใส่  แรกๆก็ยาก หลังๆก็ง่ายครับ เหมือนเรื่องบนเตียงนั่นแหละ :D
สติ๊กเกอร์ 200นิด หรือ ร้อยปลายๆ นี่หละ   ของผมทำสีแล้ว ติดสติ๊กเกอร์ แล้วเคลือบแล็กเกอร์ใสทับครับ งานเรียบร้อยดี

สำหรับค่าใช้จ่าย สีปกติ+เงา(เคลือบแล็กเกอร์เงาปกติ) 2000-3000 แล้วแต่ยีห้อสีครับ
สีเกล็ด - สีมุก แพงกว่าปกติแน่นอน และต้องการช่างที่มีฝีมือด้วยเช่นกัน
สี effect - อันนี้โหดมาก ทำยากสุดๆ ได้ยินว่าภาคเหนือนี้มีร้านที่ลำปางไว้ใจได้อยู่ร้านเดียว นึกภาพสี effect ไม่ออก?? ก็ลองดูปีกแมงทับเอาครับ นั่นคือ effect เขียว+ม่วง

**ถ้าสีด้าน+ไปอีกประมาณพัน เพราะแล็กเกอร์สีด้านแพงครับ(อ้างอิงจาก dupont)
(ข้อควรระวังของสีด้าน... ช่างที่พ่นต้อง"มือถึง"จริงๆนะครับ ไม่งั้นงานจะเหมือนเม็ดทรายหยาบๆ ไม่สม่ำเสมอครับ  ห้าม!!! ใช้น้ำยาเคลือบหรือขัดเงา wax/carnobar หรืออะไรก็ตามที่มีส่วนผสมของน้ำมันเด็ดขาด! ล้างเฉยๆ เอาคราบน้ำมันต่างๆออกให้หมด ขืนไปขัด แล้วมันเงาขึ้นมา ก็เสียของครับ  ...แต่ถ้าอยากเปลี่ยนเป็นแบบเงา ก็ไปหาช่างครับ
เขาจะขัดและเคลือบแล็กเกอร์ใสให้ สบายแฮ)

***หรือเงินถึง จะหุ้มฟิล์ม ก็ตามสบายครับ แต่ควรเลือกร้านที่ทำด้วย เห็นหลุดรุ่ยมาหลายรายแล้ว  และตัวฟิล์มเองก็ต้องคอยดูแลด้วยครับ วิธีก็ทำแบบสีด้านแหละครับ
อ้อ ฟิลม์นี่ จริงๆ ปีนึงก็เปลี่ยนแล้วครับ เนื้อฟิลม์มันเดี้ยงหมดแล้ว อากาศบ้านเราก็โหดด้วย ..แต่ถ้าดูแลดีๆ 2 ปีก็พอไหว
[--เกร็ดความรู้จากเจ็กผม ซึ่งเปิด car care มานานปี (และเอาผมไปเป็นลูกมือ >:()--] :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/07/11 @02:28:59 โดย himmy CVT49 »
ไปไหนก็ไป!! ตามใจผู้พัน!!!

karn_aey

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 18
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06/07/11 @21:56:37 »
แหล่มเลย ขอบคุณครับ :-*

ณเดช

• SyRus Cvt12
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 128
  • CVT 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07/07/11 @10:34:22 »
 ;D

mrsunday

• One Life Live It ! ............
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 191
    • www.clubversysthailand.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07/07/11 @11:43:18 »
แบงค์ตอบไม่เคยผิดหวังเลย มันส์ทุกประโยคครับ