Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: สเตอร์หน้า หลัง และโซ่ ต้องเปลี่ยนพร้อมกันหรือไม่ครับ  (อ่าน 7793 ครั้ง)

ศิ วัดบุญย์

• ยามเฝ้าบ้าน
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 112
  • Lern 2 Ride จบป่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า
เมื่อ8,000โล ได้เปลี่ยนโซ่และสเตอร์หลังนอกศูนย์
และเมื่อ14,000โล เข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่าโซ่ตาย ผมเลยบอกให้เปลี่ยนโซ่และสเตอร์หน้า
ช่างบอกกลับว่า ต้องเปลี่ยนหมดทั้งโซ่ สเตอร์หน้า หลัง   :(
ด้วยเหตุผลว่า ถ้าไม่เปลี่ยน โซ่ก็จะเสียตามสเตอร์ เพราะฟันสเตอร์มันเสียไปแล้ว :o
เท็จจริงหรือไม่ ประการใดครับ อย่างนี้โซ่ตาย แต่เสตอร์ไม่หมด ก็ต้องเปลี่ยนทุกครั้งหรือครับ  :-\ :-X

ขอบพระคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับ
\m/CVT 227\m/

เล็ก AutoSaung

• 0 8 5 0 5 8 1 0 4 0
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 139
  • เวอร์จิ๊ด
ถูกต้องครับ  การเปลี่ยนโซ่ สเตอร์ ควรเปลี่ยนพร้อมกันยกทั้งชุดครับ อย่าไปเสียดายเห็นว่ายังไม่สึกหร่อ แต่จริงมันสึกครับ เพียงแต่ว่ายังน้อยมองแทบไม่ออกครับ

หากเปลี่ยนเพียงบางส่วน จะทำให้ อุปกรณ์ตัวอื่น เสียเร็วก่อนกำหนดตามไปด้วยครับ

ดังนั้น การเปลี่ยน โซ่สเตอร์ ทุกครั้ง ควรเปลี่ยนทั้งชุดครับ

CVT60

ศิ วัดบุญย์

• เทพ 2 ล้อ
ขอบคุณครับ พี่เล็ก  :)

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
จริงครับที่ควรเปลี่ยนพร้อมกัน

แต่ของผมเข้าศูนย์สุราษฯ ช่างเปลี่ยนให้แค่โซ่กับสเตอร์หน้า ;D
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

ศิ วัดบุญย์

• เทพ 2 ล้อ
พี่จิม มาแบบอินดี้อีกแร้ว  ;D

vit phrajen

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 12
ของผมเปลี่ยนแต่โซ่ สเตอร์หน้า-หลังยังวิ้งๆๆอยู่

เปิ้ล

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 21
  • เหล้าไม่ใช่คำตอบ แต่มันช่วยให้ลืมคำถาม
เปลี่ยน ยกชุด ;D
CVT 392  สัญจรแถวนครศรีธรรมราช

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
ผมเปลี่ยนแต่โซ่ตอน 8xxx กม. ตอนนี้ 18xxx สเตอร์ยังวิ้งๆ  ;D ;D ;D

Internal_B

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • CVT 99 = แบงค์ร้อย(ทอนบาท)
ผมวิ่ง ตจว. เป็นส่วนใหญ่ ดูแลโซ่ดีๆ ใช้ได้ถึง 20000 โลครับ
ส่วนสเตอหน้า 40000 โล สเตอหน้าหลังผมจะเปลี่ยนพร้อมกัน

สเตอ 1 คู่ ใช้โซ่ 2 เส้น ครับ ประหยัดดี แต่ไม่ดี

ดีที่สุดตามที่พี่เล็กว่าครับ

ฐิตะชโย

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 491
  • " ดีมา ดีไป.... ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด "
 :)  ผมเปลี่ยน สเตอ หน้าหลัง  พร้อมโซ่ ตอน 15000 โล  เพราะ เยินทั้งชุด ครับ   :)

Dr.Grip

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
 ;) ผมเปลี่ยนที่ระยะทาง 14000 km. เนื่องจากข้อโซ่ตายเปิดดูสเตอร์หน้าเห็นสภาพแล้วก็ต้องเปลียนด้วยเลยแต่สเตอร์หลังยังพอใช้ได้
สเตอร์หน้า           995 บาท     น๊อตคายออกยากมากต้องใช้บล็อกลมยิงออก
โซ่ EK จากพี่เล็ก 1900 บาทรวมค่าส่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/12 @22:26:03 โดย Dr.Grip »
www.clubversysthailand.com
"Versys หัวใจ Touring & Adventure "
E23FLP  @144.6375 MHz. Rayong
CVT 108

CHAMP_CVT 193

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 15
  • CLUB VERSYS THAILAND
;) ผมเปลี่ยนที่ระยะทาง 14000 km. เนื่องจากข้อโซ่ตายเปิดดูสเตอร์หน้าเห็นสภาพแล้วก็ต้องเปลียนด้วยเลยแต่สเตอร์หลังยังพอใช้ได้

เหมือนกันเลยครับ โซ่ข้อตาย สเตอหน้าหมด สเตอหลังยังเหลือเยอะ เลยตัดสินใจเปลี่ยนยกชุด เพื่อความปลอดภัย

แต่รอบหน้า จะใช้สเตอหน้าสัก 8000 โล จากนั้นเปลี่ยนเฉพาะหน้า และเปลี่ยนยกชุดอีกทีตอน 18000-20000

สเตอหน้า กับ สเตอหลัง มันสึกหรอไม่เท่ากัน ก็เปลี่ยนหน้าก่อนตามสภาพ และค่อยเปลี่ยนพร้อมกันทีหลัง น่าจะประหยัดกว่าเยอะ และไม่มีอันตรายด้วย เพราะโซ่ยังปกติ
CLUB VERSYS THAILAND
CVT 193

ลูกเมียน้อย...ณ. นครพนม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 29
  • SEKA Motor Product 081-5444-437
ผมวิ่ง ตจว. เป็นส่วนใหญ่ ดูแลโซ่ดีๆ ใช้ได้ถึง 20000 โลครับ
ส่วนสเตอหน้า 40000 โล สเตอหน้าหลังผมจะเปลี่ยนพร้อมกัน

สเตอ 1 คู่ ใช้โซ่ 2 เส้น ครับ ประหยัดดี แต่ไม่ดี

ดีที่สุดตามที่พี่เล็กว่าครับ

ผมก็ใช้สูตรนี้ครับ เปลี่ยนโซ่ ตอน 14000 กม. ( แต่โซ่ 0 ห่วยมากที่เบิกใหม่ ขอยืดไม่เท่ากันและยืดเร็วกว่าของติดรถ)

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง

tong krt

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 8
  • CVT 342
ขอคำแนะนำหน่อยครับ  ถ้าจะเปลี่ยนโซ่ และสเตอหน้าหลัง ควรใช้ของยี่ห้ออะไรครับ ขอบคุณครับ

ท่านชาย มารูโจ้

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 21
ผมใช้ แบบ X-ring

เนื่องจากพังบ่อยมาก ใช้โซ่ ธรรมดา

แต่ไม่ค่อยดูแลโซ่หรอกครับผมหน่ะ

ขี้เกียจสูงมาก
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ทุกที่ครับ