Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Review : Michelien Pilot Road 3 ^^ พร้อมข้อมูลก่อนอำลายางเก่า + อัพเดท 12,000 km แรกครับ  (อ่าน 20057 ครั้ง)

Birth

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 15
เมื่อวานนี้ (3/7/55) ได้ฤกษ์ไปอำลายางเดิมแล้วครับ หลังจากรับใช้ผมมา 10,950 km

หลังจากหาข้อมูลใน Internet มา 1 เดือน

ผมได้ทราบข้อมูลต่างๆมากมายจนกระทั่งได้พบยางที่ดูแล้วเหมาะกับผมที่สุด นั่นคือ Michelien Pilot Road 3

จากการหาข้อมูลใน Internet หลายสำนักยกให้ Michelien Pilot Road 3 ตัวนี้เป็น Best sport touring motorcycle tyre

ไม่รู้ว่าเป็นหน้าม้ารึเปล่า แต่ทุกคนที่รีวิวยางตัวนี้ ยกให้ยางตัวนี้ เป็นยางที่ดีที่สุด ทั้งอายุงานที่ยาวนาน การยึดเกาะถนน ความมั่นคงในทางตรงทางโค้ง การวิ่งบนพื้นแห้งพื้นเปียก และการรีดน้ำ ไม่มีที่ติ

อย่ากระนั้นเลย ผมอ่านข้อมูลยางตัวนี้  เทียบกับตัวอื่น นับร้อยเวป (ไม่ยักกะมีของเมืองไทย) สุดท้ายเลยหลงรัก และตกลงปลงใจกับยางตัวนี้ได้

จากนั้น ก็หาข้อมูล ว่ามีร้านไหนจำหน่ายยางรุ่นนี้บ้าง

พบว่ามีร้านหนึ่ง อยู่แถวทองหล่อ และอีกร้านหนึ่ง อยู่วงเวียน 22

ผมจึงเลือกไปวงเวียน 22 เพราะใกล้ที่ทำงาน

ร้านที่ผมเลือกใช้บริการคือร้าน "เอกไพบูลย์ยางยนต์"

เมื่อเข้าไปถึง ก็ลองถามความเห็นจาก "เฮียไพโรจน์" และถามถึงสรรพคุณจากยางรุ่นและยี่ห้อต่างๆ แต่สุดท้าย ก็มาจบที่ตัวนี้อยู่ดี

แต่ก่อนจะเห่อกับยางคู่ใหม่ ผมก็ไม่ลืมที่จะตรวจสอบยางคู่เก่าซึ่งใช้งานมา 10,950 km

ยางหลัง เหลือดอก 1.6mm โดย 1mm ถือว่าหมดครับ

ยางหน้า เหลือดอก 0.9mm อันนี้เกินลิมิตไปนิด

ก่อนผมจะมาเปลี่ยน เมื่อคืนวันศุกร์ (30/6/55) ผมเกิดเหตุการณ์ "ลื่น" ไปสองครั้ง หวิดสิ้นชื่อ

ตรวจสอบพบว่าน่าจะเกิดจากปัญหา "ยางอ่อน" เหลือลมอยู่ในยางหน้า 32psi ยางหลัง 30psi

มันจะเหลือแค่นั้นได้ไง ก็ในเมื่อสัปดาห์ก่อน เพิ่งไป Intermediate Dual Purpose กับ Storm มา  โดยก่อนออกเดินทางผมเติมลมยางไว้ หน้า 34 หลัง 38 psi

เลยตรวจสอบหาตะปู....ไม่พบ  เวลาล้างรถ ตรวจสอบจุ๊บลม ไม่ซึม เอาน้ำสบู่ถูยาง..... ก็ไม่มีฟอง

เอ๊ะ แล้วลมหายไปไหน

เมื่อถอดยางออกมา พบสิ่งนี้ครับ

มันคือ ตะปูตัวจิ๋ว!!!!

ซึ่งมองจากภายนอก ไม่เห็นครับ (อยู่บริเวณที่วงไว้)

เลยลองดันออกมาดูครับ

ฝากเป็นข้อเตือนใจนะครับ ให้หมั่นตรวจเช็คลมยาง ให้บ่อยที่สุด อย่างน้อย ก็ควรจะทุกสัปดาห์ และ ทุกครั้งก่อนออกทริป

เทียบลายกันดูครับ ยางใหม่ VS ยางเก่า (เวลาใส่ล้อเข้าไปแล้ว Pilot Road 3 จะดูกว้างกว่ายางเดิมเล็กน้อยครับ) รูปนี้วาง Rotation กลับกันนะครับ โดยถ้ามองจากหลังรถ Pilot road วางกลับหัวครับ

ยางที่ผมได้มานี้ยางหน้าเป็นยางจาก Spain ครับ

ความลึกดอกยางหน้าเกือบ 4mm ครับ

ส่วนยางหลัง Made in Thailand ครับ ^^

ความลึกดอกยางหลังเกือบ 6mm ครับ

ใส่เสร็จแล้ว

ยางคู่นี้ผมได้มาในราคา 11,500 บาทครับ พร้อมบริการถ่วงล้อทั้งสองล้อ ต่อยังไงก็ไม่ลด  ;D

แต่ได้ของแถมแบบไม่ไร้สาระมาชิ้นนึง  ทำให้ผมรู้สึกว่าได้ยางคู่นี้มาในราคาถูกกว่าที่อื่นครับ อิอิ

สำหรับวันแรกในการขับขี่  เหมือนฟ้าฝนจะรู้ เลยเทลงมาห่าใหญ่ ให้ได้ทดสอบการวิ่งลุยน้ำ แต่เอาเป็นว่า ขอวิ่งไปสักระยะให้พ้นระยะรันอินจะมารีวิวให้ครับ

พันโลแรก วันอาทิตย์นี้จะมาแจ้งครับ ว่าผลเป็นอย่างไร  ;D

อ่อ สำหรับแฟน Avon

Avon Distanzia กำลังมาครับ  สนใจติดต่อเฮียไพโรจน์ได้เลยที่ 02-222-7535 ครับ  (อันนี้ไม่เกี่ยวกับผมนะครับ แหะๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/01/13 @09:37:04 โดย Birth »

Birth

ขออภัยที่เข้ามาอัพเดทช้าครับ

หลังจากเปลี่ยนยางมา วันที่ 3 พอมาถึง วันที่ 5-6 ก.ค. ผมจัดการรันอินยางได้ 200 km พอดี

เมื่อวันที่ 7-8 ก.ค. ผมได้ทดสอบยางเส้นนี้โดยออกทริป 1017 km มาเรียบร้อยแล้วครับ

รายงานผมดังนี้ครับ

จากการทดสอบแบบตั้งใจทดสอบ

ทางตรงออกตัว 0-100 แบบเปิดคันเร่งเต็มที่ Pilot Road 3 ตอบสนองได้ดีครับ รู้สึกได้ถึงความมั่นคง ไม่มีปลิ้น ไม่มีฟรีทิ้ง เปิดเต็มๆหน้ายก แต่ล้อหลังยังทำหน้าที่ยึดเกาะได้ดีครับ

ส่วนเรื่องการเบรค 100-0 ระยะเบรคสั้นใจหายเลยครับ (วิ่งแบบทดสอบ ถนนปูน ทางแห้ง กดหมด กำหมด+กำคลัช) ระยะเบรคสั้นมากครับ สั้นใจหาย แต่ลืมวัดแหะๆ เดี๋ยวไปทดสอบให้อีกทีครับ

การเลี้ยวแบบ 90 องศา ความเร็วต่ำมากเอียงซ้ายขวา (Lean out) ทางทำหน้าที่ได้ดีมากครับ จิกเลี้ยวง่าย พลิกรถง่าย ข้อแตกต่างระหว่างยางใหม่กับยางเดิมคือ... เมื่อเราจะพลิกรถ รถจะพับลงไปทันทีครับ ไม่มีการฝืน ทำให้การเลี้ยวง่ายและสมูทขึ้นเยอะเลยครับ

O ring 8 ring ทำได้ง่ายครับ เนื้อยางด้านข้างทำหน้าที่ได้ดี เกาะถนนไม่มีอาการหวิวๆ แต่อย่างใด

กระแทกคันเร่งออกจากโค้ง ไม่มีอาการปลิ้นแต่อย่างใดครับ

เบื้องต้น ผมเทสสั้นๆ แค่นี้ครับ

ในเมื่อเป็นยาง Sport touring ผมจะรีวิวในแบบใช้งานจริงนะครับ  ไม่ได้ไปรีวิวแบบยางสปอร์ต และไม่หาเรื่องล้มแต่อย่างใด ทุกอย่างที่ทำ อยู่บนพื้นฐานความปลอดภัย ทักษะ และประสบการณ์ทุกอย่างที่ผมมี

โอเค เริ่มกันเลย

ผมใช้เส้นทางบางบัวทอง – สุพรรณบุรี - ชัยนาท – นครสวรรค์ - พิษณุโลก – สุโขทัย

ผมใช้ความเร็วเดินทางพื้นฐานที่ 140-150 km/h

ลมยาง หน้า 33psi หลัง 37psi เนื่องจากมีสัมภาระไปเล็กน้อยครับ

ทางตรง ทั้งการเร่ง และเบรค รู้สึกมั่นใจมากครับ จังหวะที่ต้องเบรคฉุกเฉิน (ลองเองครับ ไม่มีอะไรตัดหน้า) ABS จะทำงานแบบ แต๊ก ๆ ๆ ๆ ๆ ไม่พรืดดดดดดดดแก๊กๆๆๆๆ แบบยางเดิม อาการไถลล้อตายแบบยางเดิม ไม่มีเลย

ระยะเบรคสั้นกว่ามากครับ  มากเว่อร์  ใครเคยเปลี่ยนยางจากยางเดิมเป็นยางพรีเมี่ยม จะเข้าใจดีครับ ฮ่าๆๆ

เวลาวิ่งผ่านลมแรงๆ (ด้านข้าง) มีสั่นไหวบ้างครับ แต่ไม่เหวอครับ ยางทำให้เราควบคุมได้ง่าย

เอนจิ้นเบรคหนักๆ โหดๆ ไม่มีอาการปลิ้น แม้แต่ครั้งเดียวครับ  ใครเอนจิ้นเบรคหนักๆ แล้วล้อตายส่ายไปมาจะรู้ดีครับ

แต่สำหรับยางหลังเส้นนี้ ไม่มีเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ

การวิ่งโค้งกว้างๆ แถวสุพรรณ-ชัยนาท ซึ่งโค้งเอียงรับเราเป็นอย่างดี ที่ความเร็วอย่างต่ำ 150km/h

ไม่มีอาการเป๋แม้แต่ครั้งเดียวครับ ไม่มีหลุดเป๋เหวอ เนื้อยางของรุ่นนี้ใช้เทคโนโลยี 2 คอมพาวด์

ยางหน้า ตรงกลาง medium soft ริมsoft   ยางหลัง ตรงกลาง medium ริม medium soft

เมื่อด้านริมของยางทำงาน ผู้ขับขี่จะรู้สึกได้เลยว่ายางกำลังทำหน้าที่โอบอุ้มเรา ไม่ให้หลุดไปไหน

และรู้สึกได้ ว่ายางคู่นี้ จะไม่ปล่อยให้เราเป็นอันตรายอย่างแน่นอน (รู้สึกอย่างนั้นจริง)

วิ่งรูดทางลูกรังเล็กน้อย ก้อนกรวดเล็กๆ ติดมาบานเลยครับ ฮ่าๆๆๆ นี่แหละข้อเสียอย่างแรกที่พบ

ไปกลับกรุงเทพ ไม่มีอะไรครับ ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี ยางทำหน้าที่ได้สมบูรณ์แบบ

ต่อมาวันที่ 9-12 ก.ค. เป็นการทดสอบถนนเปียกแทบจะล้วนๆเลยครับ ก่อนทดสอบ ผมแงะก้อนกรวดออกแล้วนะครับ :p

ตอนฝนตกใหม่ๆ ผมป๊อดครับ ไม่กล้าเข้าโค้งแรงๆ เลยแอบลองเบรคดูก่อน ระยะเบรค สั้นเว่อร์อีกแล้ว สั้นกว่ายางเดิมมากๆนะครับ

เอาเป็นว่า สั้นกว่ายางเดิมถนนแห้งอีกแล้วกัน เหมือนจะเว่อร์ แต่จริงนะครับ

เมื่อฝนตกล้างหน้าถนนแล้ว ก็เริ่มทดสอบกัน

การเร่ง เบรค แทบไม่ต่างจากถนนแห้งเลยครับ เว้นแต่เบรคตอนขี่ทับลูกศร หรือเส้นกลางนะครับ มีแต๊กๆ บ้างเล็กน้อย แต่ไม่ไถลออกข้าง

ฟิล์มน้ำบนพื้น  ที่ 100km/hยางตัดฟิล์มน้ำได้ดีมากครับ รู้สึกได้ว่ายางเกาะพื้นถนนตลอดเวลา ไม่มีอาการแฉลบเหมือนยางเดิม (แม้กระทั่งตอนใหม่ๆ)

การเลี้ยวบนพื้นเปียกที่ความเร็วไม่เกิน 60km/h เลี้ยวได้เหมือนพื้นแห้งปกติครับ

ยังไม่เคยเลี้ยวพื้นเปียกที่ความเร็วเกินนี้ครับ

สรุปจาก 1500 km  แรกกับยางคู่นี้.....  เป็นยาง Sport touring ที่สมกับเป็นที่สุดจริงๆครับ ไม่มีที่ติ

ประโยคในใจผมตอนนี้คือ.... รู้งี้เปลี่ยนเป็นยางรุ่นนี้ตั้งแต่ออกรถแล้ว

ไว้จะมาอัพเดทแต่ละระยะเรื่อยๆนะครับ

มาแล้วครับ สำหรับ Update 6,000km แรก

ต่อจาก 1,500 km แรกกันเลยนะครับ

4,500 km ที่ผ่านมา เจออะไรมาเยอะครับ

เอาจากการใช้งานปกติครับ  ทางดำแบบปกติ ยางยังทำหน้าที่ได้ดี เกาะมากๆ เหมือนเช่นเคย ไม่มีอาการท้ายปัด ลื่นสไลด์เลย

ดอกยาง ผมไม่ได้วัดครับ แต่ยังสภาพดีอยู่ เอาไว้ 10,000km+ ค่อยวัดมาให้ดูแล้วกันนะครับ

การรีดน้ำแบบฝนตก super heavy rain ยางทำได้ดีครับ

เคยขี่ลุยฝนตกหนัก (พายุเข้า) แบบที่ว่ารถเก๋งต้องจอดกระพริบไฟข้างทาง

ผมผ่านไปได้ด้วยความเร็ว 60kmph+ ครับ ไม่มีอาการดิ้นแต่อย่างใด (น้ำจากล้อหน้าสาดข้ามหัวกันเลยทีเดียว) อ่อ ผมไม่ได้ลองเบรคในเวลานั้นเลยนะครับ แบบว่าไม่กล้า  ;D

ผมไม่กล้าเร่งความเร็วมากกว่านี้ครับ กลัวตายเหมือนกัน รถเก๋งคงจะงง ไอ้นี่กล้าขี่ได้ยังไง 4 ล้อ 6 ล้อ 10 ล้อ จอดข้างทางกันหมด

พื้นแห้ง หายห่วงครับ ผมเอียงรถได้จนสุดขอบยางแล้ว ทำได้ครับ ไม่มีลื่น แต่เสียว เพราะใจไม่ถึงเองครับ

แต่บอกตรงๆครับ การใช้ยางเส้นนี้ ทำให้ผมขี่รถแบบโรคจิตมากขึ้น  มือหนัก  เบรคหนัก

ไม่รู้เป็นอะไรพยายามจะเอนจิ้นเบรคให้มันเอี๊ยดให้ได้ แต่มันก็ไม่เอี๊ยดซะที ตบลงสองเกียร์ รอบสูงๆ ก็ไม่เอี๊ยด แต่ถ้ากดเบรคหลังเพิ่มอีก แข็งแล้วครับ กดไม่ลง

ไม่มีอาการเลื้อยครับ

เปิดคันเร่งแบบล้อยกได้ ไม่มีอาการปลิ้นครับ

การเอียงไล่โค้งแบบ counter steering ทำได้ดีครับ ค่อนข้างเนียนมือ ไม่เด้งเข้าเด้งออกไหลไปไหลมาเหมือนยางเดิม (สุดขอบด้วย Lean out)

ต่อมาด้วยทางฝุ่น(แบบลูกรัง)ครับ วิ่งทางตรง ทำได้ดีครับ เปิดคันเร่งหนักๆ มีล้อฟรีบ้าง (ผมจะเปิดให้มันฟรีเองล่ะครับ)  ;D

ล้อยกไม่ขึ้นครับ (ไม่ได้โยกช่วย)

เบรคหน้าแบบกำหมด ABS ทำงานรัวๆครับ  ลื่นๆ ไหลๆ แต่ก็หยุดนะครับ  ยังไม่เคยพับครับ  ;D

เบรคหลังอย่างเดียวแบบกดหมด แข็งโป๊กครับ ABS ยันไว้ไม่ให้กดเลย  ล้อฟรีด้วยเอนจิ้เบรคล้วนๆครับ

เบรคหน้าหลังพร้อมกัน ABS ก็ทำงานครับ  แต่ก็ไม่ปลิ้นซ้ายขวามากนัก

เวลาเลี้ยว (กลับรถ) บนทางฝุ่น ไม่มั่นใจเลยครับ เลยเอาขารอไว้ แต่ก็ไม่เคยลื่นนะครับ ก็เล่นไปแบบแผ่วๆ

ทางโคลน (แบบกากหมู) เข้าไปได้นิดเดียว หน้าเริ่มไถล แล้วหลังก็ปลิ้น รถหมุนทำโดนัทไปรอบนึงเลยครับ ดีที่ไม่ล้ม ขายันสุดแรงเกิดกันเลยทีเดียว  ::)

พยายามตั้งรถแล้วขี่ต่อ.... ไม่รอดครับหมุนอีกรอบ เลยต้องลงเข็น แล้วขี่ลุยกอหญ้าออกไป ยางพอเกาะหญ้าได้ครับ แต่ไม่เอาโคลนเลย

วันนั้นมี Versys กลิ้งไป 2 คันครับ ยางเดิม กับ Scorpion ผมไม่บอกแล้วกันว่าใคร ที่ไหน และเมื่อไหร่  ;D

ทางดำมีอยู่ครั้งนึง  ผมขี่ในเมือง  ตามตูดรถเก๋งมา  พอเข้าโค้งด้วยความเร็วประมาณ 30kmph จ๊ะเอ๋บ่อน้ำมันเครื่อง รถปลิวไปเลยครับ ไม่มีการยึดเกาะใดๆทั้งสิ้น

เหมือนขี่บนน้ำแข็งหรือเล่นไอซ์สเก็ตอะไรอย่างนั้นเลยครับ ทั้งหน้าหลังเลย  :'( (ถ้ามียางไหนเจอน้ำมันแล้วไม่ลื่น หรือพอยึดเกาะได้บ้างบอกด้วยนะครับ)

สรุปที่ 6,000 km ไว้เพียงเท่านี้ก่อนนะครับ ไว้จะมาอัพเดทต่อเรื่อยๆ
[/size]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/10/12 @14:48:11 โดย Birth »

Birth

ภาพชัดๆ นะเบิร์ด

ขอบคุณครับพี่เนตร ว่าจะลงแล้ว แต่ลืมครับ แหะๆ

mrsunday

• One Life Live It ! ............
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 191
    • www.clubversysthailand.com
ลายสวยมากเลยครับ

Nongkub

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 31
ล้อหลังลายสวยมาก
2-3 อาทิตย์ก่อนที่งาน sadao bikeweek เห็นมาเลย์ใช้ลายนี้กันตรึมเลย
 ;D ;D ;D

Birth

ล้อหลังลายสวยมาก
2-3 อาทิตย์ก่อนที่งาน sadao bikeweek เห็นมาเลย์ใช้ลายนี้กันตรึมเลย
 ;D ;D ;D

แหะๆ ผมเองก็รู้สึกว่าใส่ยางลายนี้คุณสำราญหล่อขึ้นแยะเลยแหละครับ

donben

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 21
  • เกิดมาเตื้อเดียว จะเตียวแอ่วฮื้อทั่วเมืองไทย
ขอบคุณครับ ที่มารีวิว ให้ได้ชม

เป็นอีกตัวเลือกนึงที่น่าสนใจครับ

รันตี

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 84
  • CVT 16 * EMA 6 CMI
รีวิวละเอียดยอดเยี่ยมครับ ยางติดรถใช้ไป 11K ถือว่าน้ำหนักมือดีมาก ขึ้นคู่ใหม่อย่าเพิ่งใจร้อน ผ่อนมือผ่อนไม้ให้พวกสารรักษาสภาพมันบ๊ายบายหน้ายางเสียก่อนค่อยใส่เต็ม

ในฐานะคนรีวิว Pilot Road 3 ลง CVT คนแรก ขอฝากดูแลกระทู้ไปเลยยาวๆ ตั้งเตือนเวลามีคนตอบด้วยก็ดีครับ ผมชอบหากระทู้เก่าตัวเองไม่เจอ บางทีกว่าจะเห็นอีกที มีคนมาถามไว้เป็นหลายเดือนไม่ได้ตอบเขาก็มี  ;D

ตาตั้ม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 23
 ;)  รอๆ  รีวิวอย่างละเอียดของยางตัวนี้ครับ  เพราะกะไว้ว่ารอบต่อไป อาจจะเลือกยางตัวนี้เหมือนกันครับผม

ขอบคุณครับ
รักการเดินทาง   แต่ไม่เคยมีเวลาไปกับเค้า ....เลยสักที  T_T  ... CVT345

SVL (CVT492)

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
ผมเคยใช้ Pilot Road 2 ใน ER 6n  ลายเก่าล้อหน้าไม่เว้นเป็นสลิคไว้ตรงกลาง

ผมรู้สึกว่าเลี้ยวแล้วสลิปทั้งหน้าทั้งหลัง   แต่ลานใหม่นี้เขาเพิ่มร่องบางมาให้แถม

ร่องเว้นตอนกลางไว้  น่าจะเกาะดีกว่าตัวเก่าแน่ๆ  แต่จะมากแค่ไหน  ต้องติดตาม

น่าสนใจมากครับ

Birth

อัพเดท 1500km แรกในความเห็นที่ 2 แล้วนะครับ

mrsunday

• One Life Live It ! ............
  • เทพ 2 ล้อ
คุณภาพการยึดเกาะเป็นเยี่ยมเลยน่าสนใจมากเลยครับ คราวนี้เหลือแต่ระยะทางว่าใช้ได้เท่าไหร่
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับเบิรด์

Birth

คุณภาพการยึดเกาะเป็นเยี่ยมเลยน่าสนใจมากเลยครับ คราวนี้เหลือแต่ระยะทางว่าใช้ได้เท่าไหร่
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับเบิรด์

เบื้องต้นเฮียไพโรจน์บอกวิ่งได้ 18,000 km ดอกจะยังไม่หมด แต่แนะนำให้เปลี่ยน

แต่ยังไง ผมจะมารายงานให้ทราบทุก 6000 โลครับ

- T O N G -

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 177
  • I 'll be back...
    • https://www.clubversysthailand.com/
ขอบคุณข้อมูลรีวิวครับ :D :D ;) ;) ;)

mrsunday

• เทพ 2 ล้อ
โอ้ววว ตัวเลขนี้น่าสนใจมากกก เพราะตอนนี้ไม่ไหวกับค่ายางจริง ๆ

เบื้องต้นเฮียไพโรจน์บอกวิ่งได้ 18,000 km ดอกจะยังไม่หมด แต่แนะนำให้เปลี่ยน

แต่ยังไง ผมจะมารายงานให้ทราบทุก 6000 โลครับ