Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำการขี่แต่ละสถานการณ์ทีครับ  (อ่าน 6356 ครั้ง)

kodzilla CVT 466

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 12
เพิ่งได้รถมา 2 วัน พยายามจะใช้ให้มากเพื่อเกิดความเคยชิน ก่อนที่จะมีโอกาสไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราว แต่เส้นทางที่ผมต้องใช้ มีบางสถานการณ์ที่ผมเกือบจะพลาดหลายครั้งแล้ว ขอท่านที่มีวิธีแก้ไขแนะนำทีครับ
1) กำลังเลี้ยวขาวออกจากซอยหรือสามแยก บางครั้งต้องจอดรอ พอออกตัวได้แล้ว มีรถอีกคันมาทางขาวมือ ทำให้ต้องเบรค ซึ่งตอนนั้นขาขาวก็เตรียมยันพื้น เลยมีแต่เบรคหน้า ถ้าเบรคไปเลย มันทำให้เกือบจะล้มแปะมาแล้วครับ ทำไงดี
2) กลับรถตรงบริเวณเกาะกลางที่มันแคบมาก ใช้ขาขวายันพื้นแล้วใช้แต่เบรคมือหรือเปล่าครับ
3) เวลาเติมน้ำมันที่ปั๊มป์ ได้ลงจากรถหรือเปล่า หรือว่าขายันพื้น (ไม่เต็มเท้า) หรือเตะขาตั้งข้าง แต่ก็ไม่ได้ลงจากรถ

มีใครเคยล้มแปะตามเหตุการณ์ข้อ 2) และ 3) บ้างครับ

โอ CVT 466

Yongsak Tour

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 348
  • ชีวิตคือการเดินทาง
การกลับรถในที่แคบห้ามใช้เบรกมือครับ

ผมขี่ไม่เก่ง  มีคนบอกมา

;D

ส่วนเวลาเติมน้ำมันก็ใช้ขาตั้งครับ

เพราะต้องล้วงกระกางเกงหยิบตัง

รอนักบิดท่านอื่นมาตอบครับ

เซม เซม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 90
  • I am CVT89
เพิ่งได้รถมา 2 วัน พยายามจะใช้ให้มากเพื่อเกิดความเคยชิน ก่อนที่จะมีโอกาสไปเรียนเป็นเรื่องเป็นราว แต่เส้นทางที่ผมต้องใช้ มีบางสถานการณ์ที่ผมเกือบจะพลาดหลายครั้งแล้ว ขอท่านที่มีวิธีแก้ไขแนะนำทีครับ
1) กำลังเลี้ยวขาวออกจากซอยหรือสามแยก บางครั้งต้องจอดรอ พอออกตัวได้แล้ว มีรถอีกคันมาทางขาวมือ ทำให้ต้องเบรค ซึ่งตอนนั้นขาขาวก็เตรียมยันพื้น เลยมีแต่เบรคหน้า ถ้าเบรคไปเลย มันทำให้เกือบจะล้มแปะมาแล้วครับ ทำไงดี

ตอบ ผมเคยล้มแบบนี้เลยครับ ถ้าเบรคกระทันหันตอนตีวงเลี้ยวโอกาศล้มสูงมาก ต้องมองรถให้ดีๆก่อนแล้วค่้อยเลี้ยวครับ

2) กลับรถตรงบริเวณเกาะกลางที่มันแคบมาก ใช้ขาขวายันพื้นแล้วใช้แต่เบรคมือหรือเปล่าครับ

ตอบ ฝึกเลี้ยวเป็นแบบเลข 8 บ่อยๆครับแล้วจะเลี้ยวได้ไม่มีปัญหา

3) เวลาเติมน้ำมันที่ปั๊มป์ ได้ลงจากรถหรือเปล่า หรือว่าขายันพื้น (ไม่เต็มเท้า) หรือเตะขาตั้งข้าง แต่ก็ไม่ได้ลงจากรถ

ตอบ ลงหรือไม่ลงก็ได้แต่ต้องขึ้นขาตั้งไว้ครับ (ถ้าขาสั้น)

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณโอ
:) :)

Nongkub

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 31

มีใครเคยล้มแปะตามเหตุการณ์ข้อ 2) และ 3) บ้างครับ

โอ CVT 466

1) ดูให้ชัวร์ว่าว่างแล้วค่อยออกครับ ถ้ารถไม่ได้อยู่ในแนวตรง แล้วเบรคหน้าแรงๆ น้ำหนักจะเทไปด้านข้าง ล้มพับแน่นอน
2) เวลาเข้าเข้าให้กว้างครับ (อย่าชิดเกาะกลาง) ถ้าช้ามากอาจใช้ lean out ช่วย แต่ต้องแน่ใจว่ารถว่าง หรือมีเวลาทันก่อนที่รถฝั่งตรงข้ามจะมาถึงครับ
3)วิธีที่ถูกที่สุดควรจะลงจากรถเวลาเติมน้ำมันครับ แต่ผมชินและรู้จังหวะแล้วก็ไม่ลงจากรถครับ อาศัยเขย่งเล็กน้อย และมีสติและระวังที่สุด

ขี่บ่อยๆ ค่อยๆ เรียนรู้ไป เด่วก็ชำนาญครับ

ฐิตะชโย

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 491
  • " ดีมา ดีไป.... ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด "
 :)   ไป อุบล  ด้วยกัน  สิครับ พี่....   ;D   

ขอบคุณทุกคำแนะนำและยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
การฝึกเลี้ยวเป็นเลข 8 นี่ ถ้าตั้งกรวย 2 อันเป็นหลัก จะต้องห่างกันเท่าไรครับ และมีจังหวะการเปิด-ปิดคันเร่งยังไงให้สัมพันธ์กับการเคลื่อนที่ของรถในแต่ละตำแหน่งครับ

Yongsak Tour

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 348
  • ชีวิตคือการเดินทาง
ขอตอบเรื่องเลขแปดครับ  เพราะล้มบ่อยจนคนแถวบ้านบังคับให้ฝึก

ในตอนแรกเขาให้ตั้งห่างๆไว้ก่อน  จนเราทำได้แล้วค่อยขยับให้สั้นลงเรื่อยๆ

เวลาอ้อมกรวยให้ใช้สายตามองกรวย  เขาว่าเดี๋ยวมือกับตัวจะไปเอง

พอผ่านกรวยนึงได้ให้มองที่กรวยอันต่อไป  โดยให้เปิดคันเร่งส่ง เพื่อให้รถตั้งตรง เพื่อจะพลิกรถให้กลับมาอ้อมอีกนึง

ปล เขาสอนมา ผม ไม่เก่งครับ  ต้องกลับไปฝึกทุกอาทิตย์ครับ  จากสาเหตุล้มบ่อยเกินไป

รอท่านนักบิดอื่นมาบอกตอบครับ

- T O N G -

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 177
  • I 'll be back...
    • https://www.clubversysthailand.com/
พี่โอ  ถ้าไปกับพี่เล้งกลับมารับรอง..อาการทั้งหมดจะหายไป ;D

ส่วนการเลี้ยวแบบยูเทิร์น การขี่แบบเบสิค หลายแห่งจะสอนว่า...ให้ใช้เบรคหลังครับ (อย่ากำเบรคหน้าถ้ายังไม่ชิน) เบรคหน้ามี 2 จานการหยุดจะเร็วกว่าใจคิดมากๆครับ เล้ยวแล้วตามองตรงไปข้างหน้าเลยครับ...

แต่ทั้งนี้ขอให้พี่พยายามขี่ทางตรงให้ชินก่อนนะครับ  จะได้ชินกับ....คันเร่ง  ...ระยะปล่อยครัช  ...ระยะเบรค  ไม่ควรกำครัช...จนกว่ารถใกล้หยุด ...อะไรทำนองนี้  อีกหน่อยพอชินก็พริ้วครับ  คนละเรื่องกับวันแรกๆแบบนี้  ทุกคนมีวันนี้ทุกคน...ไม่ใช่ว่า 19000 กม. อย่างผมจะไม่ล้ม...ล้มครับ  แต่ต้องลุกให้เป็น  ว่างๆลองเปิด You Tube ดูบ่อยๆนะครับ...

ให้กำลังใจครับ...

Dynarider

• MEMBER CODE CVT 1
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 61
  • There's a road,there's a ride^^
ตามที่พี่ๆตอบมาเลยครับ  ผมห่วงคุณโอในข้อ1มากที่สุด ควรดูรถให้มั่นใจจริงๆก่อนครับ
ค่อยออกตัวเพราะข้อ1นี่เจ็บตัวที่สุดครับ
Make every trip an adventure just click here...

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
ต้องไปเรียนกับฮอนด้าที่ถนนรามคำแหง เหมาะมากกับการใช้งานในเมืองแบบนี้ที่ต้องใช้ทักษะการบังคับรถในที่แคบๆ  ;D

@Yongsak Tour...ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
@John Corner...พี่เล้งนี่คนไหนครับ? เจอจะได้ขอความรู้
@Dynarider...ขอบคุณครับที่เป็นห่วง จากที่ขี่มายังไม่ถึงสัปดาห์ กังวลตรงนี้ล่ะครับ เพราะยังไม่ชินกับรถ ยังไม่ชินกับฝีมืออ่อนหัดของตัวเอง สัก 3 เดือนคงดีขึ้น แต่ตั้งใจจะไปเรียนครับ
@พี่เนตร์26 (อายุx2 หรือเปล่าครับ)...มีโปรแกรมไปขี่กันยังไงครับ เช่น เสาร์อาทิตย์ มิตติ้งย่อย ฝึกทักษะ ช่วยดูช่วยสอนคนมือใหม่ (เช่นผม) หรือว่ามีแต่ออกทริปเลย เจ๊ผมสั่งไว้ว่า ถ้ายังไม่คล่อง จะไม่ให้ออกทริป และไม่ซ้อนท้ายด้วย (แต่ไม่ได้ห้ามไปซ้อนท้ายสาวอื่น หรือให้สาวอื่นมาซ้อนท้าย)
@โมเดลคับ...เขาจะมีเรียนครั้งต่อไปเมื่อไรครับ จำกัดอายุหรือเปล่า? (ข้อนี้กลัวจังเลย แก้ไขไม่ได้ซะด้วยสิ)

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  เบอร์โทรศูนย์ขับขี่ปลอดภัยฮอนด้า 027359333 คับ ถ.รามคำแหง (เส้นเดียวกับที่ไป Real เลยแยกลำสาลีมาหลายนิด) 
เวลาเรียนประมาณ 8 โมงเช้าถึง 16.00 มีสอนทุกวัน แต่ต้องโทรไปจอง
ค่าเรียนวันธรรมดา 500 บาท เสาร์อาทิตย์ 1000 บาท มีให้เรียนตั้งแต่ Basic จนถึง Advance
ลงได้บ่อยๆ ตามที่ต้องการ  รีบไปเรียนเลยน่ะคับ  ;)

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
ถ้าตอบแบบเหมาเข่งคือ ทุกคำถามที่ถามมา จะหมดคำถามหลังจากเข้าคอร์สเรียนกับฮอนด้าครับ

ทริกเล็กๆน้อยๆ ทีได้จากฮอนด้า
-การใช้เบรคหน้า จะต้องให้ล้อหน้าหันตรงไปข้างหน้าเสมอ แล้วจะไม่มีอาการเซถลา ไม่ว่าความเร็วจะมากน้อยขนาดไหน เสี้ยววินาทีก่อนจะกำเบรค ให้หันแฮนด์ให้ตรงก่อน
-การออกรถทุกครั้ง จะต้องออกรถในท่าที่ขาซ้ายยันพื้น ขาขวาอยู่บนที่พักเท้า (เข้าเกียร์เสร็จ เอาขาซ้ายลง ขาขวาขึ้น หันมองด้านหลังทางขวา) ดังนั้นจะหมดปัญหาว่า ขาขวายังไม่อยู่ในตำแหน่งที่พร้อมจะเบรค

2 ทริกนี้ จะตอบคำถามข้อ 1  2 ได้ครับ

-เวลาเข้ายูเทิร์น ผมใช้ lean out ครับ (เอียงรถไปทางขวา ตัวเอียงไปทางซ้าย) แต่ส่วนมาก มักจะต้องหยุดนิ่งรอที่ยูเทิร์นก่อน แล้วก็ต้องไปใช้ทริก 2 ข้อข้างบนครับ
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
:)   ไป อุบล  ด้วยกัน  สิครับ พี่....   ;D

^^

^^^

ถ้าไปอุบลด้วยกัน พี่เล้งคนนี้ จะดูแลพี่โอเองครับ ;D

แอ๋น ปราจีน ;)

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ

^^

^^^

ถ้าไปอุบลด้วยกัน พี่เล้งคนนี้ จะดูแลพี่โอเองครับ ;D

แอ๋น ปราจีน ;)
  เดี๋ยวพี่เขาบ้าจี้ไปจริงๆ น่ะแอ๋น พี่ต่อได้รับน้องใหม่กันพอดี  ;D