Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: iPJ>>>REVIEW:: SENA SMH-10 Bluetooth Headset & Intercom  (อ่าน 11368 ครั้ง)

iPJay

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 6
iPJ>>>REVIEW:: SENA SMH-10 Bluetooth Headset & Intercom
« เมื่อ: 17/04/12 @06:38:50 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ขออนุญาติ Review บลูทูธ SENA รุ่น SMH-10

****เป็นความเห็นของผมเองทั้งหมดทั้งสิ้นทางเว็ปไม่มีส่วนเกี่ยวข้องครับและไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านค้า ผู้ขายใดๆทั้งสิ้นครับ****

SENA เป็นผู้ผลิต Bluetooth มานานแล้ว แต่พึ่งจะมาทำบลูทูธสำหรับมอเตอร์ไซค์ และประสบความสำเร็จอย่างสูง ถ้าเทียบกับ Scala ไม่รู้ว่าเป็นยังไง วานพี่ๆที่ใช้ Scala มารีวิวละกันนะครับ เผื่อคนที่กำลังสนใจอยากได้ยลูทูธจะได้ตัดสินใจกัน

ซื้อมา $339 จาก Revzilla.com ไม่ได้ค่าโฆษณานะครับ ^^ (ค่าส่งโดย V.Post 1200 บาท + ภาษ๊  :'( 1700 บาท)
รวมประมาณ 13000 บาท (เหมือนซื้อบ้านเราจะคุ้มกว่า :'( )
แพ็คคู่นะครับ เหมือนแพ็คเดี่ยว แต่ทุกอย่างคูณ2 ยกเว้นราคา ประหยัดไปใช้ได้เลยครับ

สาเหตุที่ซื้อน่ะหรอครับ ผ.บ.+ผม เป็นคนชอบคุยกันมากกกก แต่นะเรามันรักสองล้อ เลยต้องลงทุนกันหน่อย

มาเริ่มรีวิวกันเลยดีกว่าครับ

1.การติดตั้ง ผมใช้คู่กับ Nolan N-90 นะครับ

ง่ายดีครับ มันมีแท่นยึดสองแบบ เป็นแบบหนีบ กับแบบกาวแปะ ผมใช้แบบกาวแปะนะครับ เพราะเสียบไม่ได้เนื่องจากมีขอบพลาสติกของหมวก แน่นหนาดีครับ

ส่วนตัวลำโพง มันจะมีเทปกาวให้ครับ อีกด้านเป็นหนามเตย ตอนแรกผมก็ไม่ติดเทปนะ เพราะหมวกที่ผมใช้มันมีช่องใส่หูฟังไว้ สำหรับ N-Com ของ Nolan เอง แต่มันใส่ได้พอดีกับ ลำโพงของ Sena แอบคับนิดนึง ยัดๆหน่อย โอครับ
แต่วันนั้นทำหมวกแฟนร่วง(กับมือ ;D) ปรากฏว่าแฟนบอกว่าเสียงหายไปข้างนึก เราก็นึกว่าเป็นอะไร แกะหมวกออกมาดู ลำโพงหลุดจากเบ้าครับ เลยเอาเทปที่ให้มาติดกับหมวก คราวนี้ แน่นมากกกกกก มือตั้งใจแกะยังไม่ออก อย่างนี้สินะ เค้าถึงเรียกว่า ตีนตุ๊กแก :P

การ Pairing เชื่อมต่อง่ายครับ ทั้งมือถือ,Media แต่ไ่ม่เคยต่อกับ GPS นะครับ ไม่มีใช้ครับ :) สามารถเชื่อมต่อแยกได้ครับว่าเครื่องไหนทำอะไร อย่างเช่น ผมใช้โทรสับเครื่องนึง แต่ฟังเพลงผ่าน iPhone ก็ให้ iPhone เชื่อมต่อเฉพาะเพลง แล้วอีกเครื่องเชื่อมเฉพาะโทรศัพท์ได้ครับ สามารถต่อสายกับ MP3ได้ครับ(มีสายมาให้)

ติดออกมาแล้วหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ อาจจะดูใหญ่ เทอะทะ อวกาศไปหน่อย แต่มาดูการใช้งานดีกว่าครับ

1.คุยโทรศัพท์ :: ชัดเจนมากครับ มากถึงมากที่สุด ไมค์ดีสุดยอด เคยลองสูงสุดที่ 120km/hr(ช้าไปหน่อยนะครับ เพราะผมรอ Versys อยู่ ตอนนี้ใช้ Wavei 125 สูงสุดเท่านี้แหละครับ) ชัดมากครับ ถ้าไม่ใช่ Chin Curtain คุยคุยด้วยจะรู้สึกเหมือนเรานั่งใกล้พัดลม แต่ถ้าใส่ล่ะก็ เงียบสนิท เหมือนอยู่ในห้องเงียบๆเลยครับ แม้ว่ากำลังมุดอยู่ข้างรถเมลล์ที่กำลังเร่งก็ยังเงียบสนิทครับ ลองเปิดหน้ามีเสียงลมไม่มากครับ ไม่เกิน 80 คุยยังชัดเจนครับ

2.ฟังเพลง :: ใช้ได้นะครับ ถ้าขี่คนเดียวหายเหงาไปโขเลย เสียงดีใช้ได้ครับ ถ้าจะเปรียบกับหูฟังก็ ประมาณหูฟัง iPhone ที่แถมมาละกันครับ เสียง Voice คนร้องชัดมากกก ขาดเบสไปหน่อย แต่ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ยอมรับได้นะครับ ไม่เพราะขนาดหูฟังเทพ แต่ก็แจ่มเลยทีเดียว ไม่มีอาการแตกซ่าให้เห็น อ้อ ห้ามเปิดดังมากนะครับ อันตราย เพราะมันจะมันเกินขนาดจนไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย  :D

3.Intercom :: แนะนำสุดๆเลยครับ โดยเฉพาะคนที่มี ผบ. รับรองเลิกบ่น ออกไปไหนมาไหนด้วยสองล้อโดยไม่บ่นเลยครับ เพราะคุยกันได้แบบ ชัดมากกกกกกกกกกกกก ชัดกว่าพูดกันปกติอีกครับ คุยรู้เรื่องทุกคำพูด คุยเหมืิอนคุยโทรศัพท์แต่ชัดกว่ามาก Function นี้แหละครับ เหตุผลที่ซื้อ(และผบ.อนุมัติ  ;D)

4.การควบคุม :: ตอนแรกก็คิดว่ารูปร่างมันเทอะทะครับ แต่พอลองใช้เท่านั้นแหละ ไอ่ Jog-Dial ของมันเยี่ยมมากกกก คอนโทรลง่าย ทั้ง เพิ่ม-ลด เสียง เปลี่ยนเพลง ต่อ Intercom หรือ โทรออก-รับสาย ไม่มีปัญหากับถุงมือด้วยกาลทั้งปวง

5.การกันน้ำ :: ช่วงนี้ฝนตกหนักเลยได้ลองเลยครับ ปกติขี่รถกลางฝนจะเครียดมาก แต่พอฝ่าพายุคุยกันได้ สบายใจ หายเครียดครับ แห้งสนิทตลอดคืน ป้องกันการไหลย้อนกลับ :D ไม่มีปัญหาใดๆกับน้ำครับ

6.การอัพเกรด :: อัพผ่านสายชาร์จ ​USB ที่มีมาให้ครับ ได้ทั้ง Mac&PC ตอนนี้ Firmware4.0 แล้ว ล้ำมาก เพราะเวลาเปิด ปิด Connect อะไร จะมีเสียงพูด เหมือนSiri ;) แถมเค้าบอกว่า Intercom พร้อมกันได้สี่คน และยังคุยโทรศัพท์ + Intercom ไปด้วยได้(ไม่เคยลองนะครับ)

7.อื่นๆ :: แบตใช้ได้นาน 12ชั่วโมง ชาร์จ(สายชาร์จกับที่จุดบุหรี่แถมมาให้+Adapter USB)ไปคุยไปได้
            ระยะ Intercom ในที่โล่งเกือบกิโล ไกลไปไหนเนี่ย... ชอบเวลาผบ.ลงไปซื้อของ7/11ครับ คุยกันได้ จะได้สั่งเพิ่มได้ เผื่อเอาขนมจีบซาลาเปา  ???

หวังว่าคงจะเป็นข้อมูลให้พี่น้องชาว CVT ที่กำลังสนใจนะครับ รับรองว่าคุ้มครับ อย่างน้อยชีวิตก็ปลอดภัยขึ้น ไม่พลาดการติดต่อและมีความสุขกับการเดินทางมากขึ้นครับ

* ความเห็นที่ลงเป็นความเห็นโดยส่วนตัวครับ

by iPJ CVT384

Internal_B

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • CVT 99 = แบงค์ร้อย(ทอนบาท)
Re: iPJ>>>REVIEW:: SENA SMH-10 Bluetooth Headset & Intercom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17/04/12 @07:48:22 »
ขอบคุณมากเลยครับ อยากจะจัดรุ่นนี้อยู่พอดี ให้ ผบ. ได้ระบายเวลาขับรถไปด้วยกัน
 :P

pedponglom

• มอไซด์ 250 CC.
  • CVT 358
Re: iPJ>>>REVIEW:: SENA SMH-10 Bluetooth Headset & Intercom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17/04/12 @07:50:56 »
+1 ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

talay

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17/04/12 @08:46:40 »
ขอบคุณมากครับ  อยากได้อยู่นานแล้วแต่ผบ.ไม่มาซ้อนด้วยซะที

CHAMP_CVT 193

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 15
  • CLUB VERSYS THAILAND
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17/04/12 @08:50:55 »
ขอบคุณครับ  ;D
CLUB VERSYS THAILAND
CVT 193

Dynarider

• MEMBER CODE CVT 1
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 61
  • There's a road,there's a ride^^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17/04/12 @09:35:17 »
เยี่ยมมากครับละเอียดดี 
รู้สึกกว่าSenaจะรับสายหรือโทรออกได้ด้วยเสียงโดยไม่ต้องกดปุ่มใดๆได้นะครับลองทำดูครับ

ส่วนตัวผมเองใช้scalaมาหลายปีแล้วfunctionการใช้งานเหมือนSenaนี่แหละครับ
แต่ขนาดจะเล็กกว่าซักหน่อย  การติดตั้งก็เหมือนกัน คุณภาพเสียงน่าจะใกล้เคียงกัน
(น้องผมโทรมาจากต่างประเทศแล้วผมขี่ฮาเลย์อยู่พอดีเค้าคิดว่าคุยอยุ่ที่บ้านเพราะไม่ได้ยินเสียงท่อเสียงเครื่อง)
Scalaนี่บักอึ๊ดมากใช้มานานมากลุยทุกสภาพถนนและอากาศก็ยังใช้งานได้ดี

โดยรวมผมว่า2ยี่ห้อนี้สูสีกันครับแล้วแต่ชอบ  Senaสั่งซื้อได้กับทางPanda riderครับเค้าเป้นตัวแทนจำหน่ายอยู่
ส่วนScalaรู้สึกมีขายที่Dirt shopแต่ผมสั่งซื้อเข้ามาใช้เอง  ก็ลองดูครับผมว่าดีทั้งคู่ 2ยี่ห้อนี้ระดับโลกครับ ไม่ต้องไปซื้อยี่ห้ออื่นให้เสียเวลาครับ  ;D
Make every trip an adventure just click here...

ตาตั้ม

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 23
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17/04/12 @10:29:07 »
 ;)  review ได้ละเอียดดีเลยครับผม  ขอบคุณครับ
รักการเดินทาง   แต่ไม่เคยมีเวลาไปกับเค้า ....เลยสักที  T_T  ... CVT345

dedarkside

• ถูกใจให้เลิฟๆ 25
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17/04/12 @11:02:23 »
 :) :) :)โอ้วววว ขอบคุณมากครับ กำลังเล็งอยู่พอดีเลย
CVT 151

VERSYS 7 Gears

Tru_Trussardi

• ถูกใจให้เลิฟๆ 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17/04/12 @11:17:57 »
ขอบคุณมาก สำหรับข้อมูล
CVT 328 อลงกรณ์ ลีลาสุวัฒน์
หนุ่ม Tru_Trussardi (เซลหนุ่ม)
0868871074 เพชรเกษม81

iPJay

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17/04/12 @13:44:28 »
เยี่ยมมากครับละเอียดดี 
รู้สึกกว่าSenaจะรับสายหรือโทรออกได้ด้วยเสียงโดยไม่ต้องกดปุ่มใดๆได้นะครับลองทำดูครับ

ส่วนตัวผมเองใช้scalaมาหลายปีแล้วfunctionการใช้งานเหมือนSenaนี่แหละครับ
แต่ขนาดจะเล็กกว่าซักหน่อย  การติดตั้งก็เหมือนกัน คุณภาพเสียงน่าจะใกล้เคียงกัน
(น้องผมโทรมาจากต่างประเทศแล้วผมขี่ฮาเลย์อยู่พอดีเค้าคิดว่าคุยอยุ่ที่บ้านเพราะไม่ได้ยินเสียงท่อเสียงเครื่อง)
Scalaนี่บักอึ๊ดมากใช้มานานมากลุยทุกสภาพถนนและอากาศก็ยังใช้งานได้ดี

โดยรวมผมว่า2ยี่ห้อนี้สูสีกันครับแล้วแต่ชอบ  Senaสั่งซื้อได้กับทางPanda riderครับเค้าเป้นตัวแทนจำหน่ายอยู่
ส่วนScalaรู้สึกมีขายที่Dirt shopแต่ผมสั่งซื้อเข้ามาใช้เอง  ก็ลองดูครับผมว่าดีทั้งคู่ 2ยี่ห้อนี้ระดับโลกครับ ไม่ต้องไปซื้อยี่ห้ออื่นให้เสียเวลาครับ  ;D

ขอบคุณพี่หมอสำหรับข้อมูล Scala นะครับ

ผมลองโทรด้วยเสียงแล้วครับ แต่มันรบกวนเวลาร้องเพลง  ;D มันล่อจะโทรออกเองอยู่เรื่อย ไม่เหมาะกับคนชอบแหกปากครับ  :D

iPJay

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17/04/12 @13:52:55 »
ใครสอย Sena SR10 ที่ต่อกับวอแดงมาแล้วช่วยรีวิวให้หน่อยนะครับ อยากรู้ว่าข้อดีข้อเสียเป็นไง เผื่อว่ารถมา+มีเงิน จะได้จัดมาคุยวอแดงกับพวกพี่ๆ ;D

Dynarider

• MEMBER CODE CVT 1
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 61
  • There's a road,there's a ride^^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17/04/12 @14:11:50 »
ใครสอย Sena SR10 ที่ต่อกับวอแดงมาแล้วช่วยรีวิวให้หน่อยนะครับ อยากรู้ว่าข้อดีข้อเสียเป็นไง เผื่อว่ารถมา+มีเงิน จะได้จัดมาคุยวอแดงกับพวกพี่ๆ ;D

SR10อันนี้ต้องให้พี่สยามจากpanda riderมารีวิวให้ฟังครับ

ปล.ผมไม่แน่ใจนะครับว่าSenaสั่งโทรออกเหมือนScalaหรือเปล่า
เพราะScalaเราจะตั้งคำเรียกเอาไว้(เอาแปลกๆหน่อย)ถ้าพูดคำๆนี้ถึงจะโทรออกครับเช่น
ผมจะโทรหาหมอต่ายแฟนผม  ผมก็ตั้งว่า"โทรต่าย"  ถ้าพูดสองคำนี้รวมกันถึงจะโทรออกอัตโนมัติให้น่ะครับ
ดังนั้นก็ร้องเพลงได้สบาย  ไม่ก็เอาไมค์ออกมานอกหมวกก็ร้องเพลงได้ครับ  ;D
Make every trip an adventure just click here...

AMLbox

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 14
  • เจ้า...สะบายดี...
    • UDONPHOTOCLUB
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09/08/12 @20:58:39 »

เฮียเส็ง Seng CVT66 สอยมาใช้พักนึงแล้วครับ และส่งผลให้ผมได้รับ SMH-10 นี้มาในราคายังกะได้เปล่า ;D
แต่ตอนนี้เฮียคงเตรียมตัวไปสิบสองปันนา ไม่สะดวกมาตอบ
C  V  T 3 7 7 @ U    D    O    N    T    H    A    N    I

iPJay

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11/08/12 @22:20:17 »
มี Firmware มาใหม่แล้วครับ เสียงเพราะกว่าเดิมมาก

4.1 July 11, 2012
- Configuration to enable high quality A2DP and to disable handsfree microphone boosting
- Minor bug fixes and performance improvements in audio management and intercom function

ใช่ครับ เพราะที่สุดในสามโลก 555
ฉลาดขึ้นด้วยครับ ผมพึ่งเป็นหวัดแฟนบอก4.0ไอทีหูแทบแตก พอ4.1ไม่ค่อยตกใจ แต่ข้อเสียคือ พูดว่า"อืม"ในคอตามปกติไม่ได้ ไม่ได้ยิน 555
ฟังเพลงดีขึ้นมาก ตอนนี้ผมกำลังสนใจตัวSM10 ใครสอยมาฟังเพลงพร้อมกับคนซ้อนรบกวนรีวิวให้ทีครับ ถ้ามันสามารถใช้play as background เหมือน SR10 จะดีมากๆๆ อยากร้องเพลงครับ จะได้ไม่ต้องเข้าคาราโอเกะ เพราะไมค์ร้องเพลงเพราะมากกกกก ^^

chaloemsak

• ถูกใจให้เลิฟๆ 22
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14/08/12 @23:56:31 »
ขอบคุณที่แนะนำการจัดส่งครับผมจัดมาแพ็คคู่เหมือนกันพร้อม Adaptor สำรองแบบไมค์สายและ SR10 โชคดีเค้าลด25%พอดีเหลือ284.25USD ต่อคู่ รอของจาก Vpost กับ ลุ้นภาษีก่อนครับ  ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือแนะนำอีกครั้งครับ
CVT292  Muang LOEI