Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: REVIEW ล้มแล้วบรึ้ม! Hitair Jacket GP-2(เสื้อพร้อมถุงลมนิรภัย)  (อ่าน 7116 ครั้ง)

himmy CVT49

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 36
จั่วหัวมาซะงงเลย ก็มันล้มแล้วบึ้มจริงๆนะครับ ;D

ถ้าตัวหลุดจากรถล่ะก็นะ ถุงลมบรึ้ม! แน่ๆ

เสื้อขับขี่มอเตอร์ไซค์ ยี่ห้อ HitAir
รุ่น GP-2
สี Gray
น้ำหนัก 2.3 kg
ไซส์ XL
ราคา โดยประมาณ ซื้อต้นปี 2011 12,000 บาท(ไม่รวมส่วนลดสมาชิก)

ซื้อจาก Fast Corner

***ไม่ได้มีเจตนาในการ discredit หรือ โฆษณาใดๆ เป็นความเห็นส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมข้อมูล
***ขอขอบคุณ เพื่อนผู้มีน้ำใจ เอาเสื้อมาฝากให้ผมลอง-ประกอบคืนให้ ขอด่าด้วย! ประกอบยากเว้ย!!!

การพัฒนาถุงลมนิรภัยกับรถจักรยานยนต์นั้นมีมาได้ซักพักแล้ว ก็ไม่ใช่ของใหม่อะไรมาก ระบบก็ลูกผีลูกคน ไม่รู้ว่าจะไว้ใจได้มากน้อยแค่ไหน
...แต่เชื่อไหมครับ ใส่แล้ว อุ่นใจมากๆ เลย ;)

เสื้อตัวนี้มาจากเพื่อนผู้ใจดีที่ให้ยืม โดยเจ้าตัวบ่นอุบว่าตัวใหญ่ไป ใส่ไม่ได้ จะขาย แต่ดันให้ที่ร้านถอดถุงลมออก แล้วก็ใส่กลับเองไม่ได้!!! >:(
เอาล่ะสิ... งานเข้าเลย ไอ้เรามันใช่พนักงานขายที่ไหนฟะ!
แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ ลุยกันซักตั้งนึงมา!

ด้านหน้าครับ เห็นช่องแปลกๆ ที่ด้านขวาใช่ไหม? แล้วเดี๋ยวผมจะเฉลยว่ามันเอาไว้ทำอะไร!

พูดถึงภายนอกก่อน ผ้าด้านนอกทั้งตัวเป็น ผ้าคอนดูร่า 500D เหนียว-หนา ใช้ได้ ไร้ซึ่งช่องระบายลม(แต่มีวิธีระบายลมอยู่นะ) ซึ่งรับประกันได้เลยว่าร้อนพอดู
งานภายนอกเรียบร้อยดี มีช่องลึกลับและกระดุมเต็มไปหมด!

มีจุดประกระชับด้วยแถบหนามเตย 3 จุด ข้อมือ(มาพร้อมซิบรูด-ท้องแขนด้านบน-และส่วนเอว)
ด้านหน้ามีกระเป๋ามาให้ 2 ใบ ใน spec บอกว่า เนื้อผ้าคอนดูร่าตัวนี้เป็นแบบ ไล่น้ำ(water resistant)ซะด้วย กันละอองน้ำได้ แต่เจอห่าฝนก็ไม่รอด ::)

ด้านในก็โอเค มีแถมหนามเคยติดที่ผ้า mesh ด้านหลัง เอาไว้ติดเกราะเสริม
ผ้า mesh ซับเหงื่อนุ่มมาก ใส่สบายด้วย เสียตรงจุดเย็บต่างๆ ด้านใน งานไม่ประณีตเท่ายี่ห้อดังของยุโรป มีด้ายให้เห็นรำไร

ด้านหลังครับ จะสังเกตุได้ว่ามีซิบตรงส่วนชายเสื้อ เดี๋ยวผมจะให้ดู ว่าเอาไว้ทำอะไร ;D

แล้วก็มาชำแหละ"เปลือก"กันก่อน

มีซิบรอบวงแขน เอาไว้แปลงร่าง!

พอถอดออกก็เจอเกราะไหล่โดนยึดไว้โดยหนามเตย

เกราะไหล่มาในซองครับ แถบหนามเตย 2 จุดที่ผมชี้ ข้อดีคือปรับตำแหน่งให้เหมาะกับไหล่เราได้

ถอดแขนออก 2 ข้างก็ไปตกปลาได้!! เอ๊ยๆ ใส่ขี่เล่นใกล้บ้านได้

ก่อนลาไปดูถุงลม แวะดูเกราะซักนิด  ....ด้วยราคาขนาดนี้ ก็ต้องได้ของดีมาอยู่แล้ว
เกราะยางสังเคราะห์ CE level-1 4จุดครับ ไหล่2-ศอก2

อันนี้ของไหล่(ที่อยู่ในซองดำๆ นั้นแหละ)

อันนี้ของศอกครับ

แผ่นหลังมาพิมพ์นิยม โฟมอัดขึ้นรูป ;D

ทีนี้ถ้าไม่คิดว่ามันมีถุงลมมาให้ จะใส่ออกไปทั้งๆ อย่างนี้เลยก็ได้ มีเกราะครบแล้วนี่!?!
แต่เนื่องจากมันมีมาด้วย ก็ขอจัดเต็มละกัน!

***ต่อจากนี้ไป ผมจะไม่อธิบายถึงการประกอบโดยละเอียด เพราะยากมากๆ เอาเป็นว่าผมปล้ำกับถุงลมตัวนี้ราว 30 นาทีเพื่อใส่คืนละกันครับ >:(

หลบหน่อยพระเอกมาาาา!

นี่คือระบบถุงลมนิรภัยของพี่แกละครับ

ด้านนอกเป็นผ้า mesh ห่อสายยาง ท่อแก๊สที่จะไปปั๊มลมเอาไว้ จริงๆข้างในมันพะรุงพะรังมาก ถ้าไม่มีผ้ามาหุ้มไว้นี่ ไม่ต้องมาเจอกันเลยดีกว่า

กระบอกแก๊ส CO2 ขนาด 50cc. มีหน้าที่ปั๊มลม เพื่อไปขยายถุงลมทั้วตัวภายในพริบตา (ใช้ได้ครั้งเดียวนะ เอาของเติมล้อมาใส่ก็ไม่ได้ เพราะอันนั้นแค่ 30cc. เอง)
บรึ้มแล้วก็ซื้อแก๊สกระป๋องใหม่ใหม่ :( (ราคาไม่แน่ใจ แต่เหมือนว่าราวๆ 6xx บาท)

แถบล่างของถุงลม(ไอ้ส่วนนี้เวลา"บรึ้ม"มันจะพองลงมาปิดบริเวณก้นของเราน่พครับ) ปั๊มตราเอาไว้เรียบร้อย

มาใส่กันดีกว่า

เริ่มโดยลากซิบยาวเปิดตรงชายเสื้อด้านล่าง แล้วก็เอาถุงลมไปยึดกับซิบด้านบน(ซ่อนอยู่หลัง เกราะหลังครับ)

เอาส่วนต่างๆ ยึดให้เข้าที่เข้าทาง(มันมีแถบหนามเตยมาให้ทุกจุด) แล้วเก็เปิดซิบที่ชายเสื้อด้านหลัง เอาชายถุงลมออกมา

พับขึ้นไปติดกระดุม ก็เรียบร้อยไปอีกจุด

ที่นี้บริเวณหน้าหัวไหล่ทั้ง 2 ข้างจะมีช่องอยู่ เราก็เปิดแล้วเอาชายหน้าถุงลม(ถอดออกจากกันได้) สอดลงไปทีละข้าง แล้วก็ปิดให้เรียบร้อย
เอาส่วนที่รองคอมาซ่อนไว้หลังคอเสื้อ

จากนั้นก็ตรวจดูแถมหนามเตยทุกจุด ติดกระดุม ยึดช้ายด้านหน้าขอถุงลมเข้ากับเสื้อ เอากระบอกแก๊สจัดให้เข้าที่ ก็เรียบร้อยโรงเรียนจีนครับ :-\

จะได้เสื้อออกมาแบบนี้

เอาแขนเสื้อใส่ไปก็จบ แต่ผมง่วงแล้วเลยขอแค่นี้ละกันครับ

อ้อ... ต้องใส่เคเบิ้ลด้วย

โดยเคเบิ้ลจะเป็นกิ๊ป เอาชายด้านล่างไปล๊อคกับรถ(สำหรับน้อง v คงห้อยกับเฟรมนะครับ) สามารถปลดเคเบิ้ลออกได้เวลาลงจากรถ
สายเคเบิ้ลนี้ให้ตัวได้ในระดับหนึ่ง ยืนได้-เอนหลังได้ บางทีก็ลงรถได้

;D ;D ;Dเรื่องมันก็มีอยู่ว่า ถ้าไม่ระวัง แล้วมันเกินลิมิต มันก็จะไปดึงสลักที่กระป๋องแก๊สครับ
ทีนี้ละฮาแตกแน่ "บรึ้ม" กระจาย

ใครที่ขี้ลืม ไม่ควรใช้อย่างแรง
นึกภาพดูครับ ปวดขี้... รีบวิ่งเข้าห้องน้ำ ลืมปลดสาย ก็บรึ้ม!  พูดมาก... เพื่อนรำคาญ ดึงสลัก ก็บรึ้ม!  เต๊ะถ่ายรูป โชว์สาว จะตามไปจีบ ลืมปลดสาย ก็บรึ้ม!
บรึ้มทีตัวพองเป็นศพอืดเลยครับ ใครจะใช้ อย่าลืมเป็นดีที่สุด ;D (เคยเห็นกรณีที่ 2 มาแล้ว 555+)

คร่าวๆ ว่า ถุมลม จะทำงานในกรณีที่ "ผู้ขี่" หลุดออกจากรถเท่านั้น!!! โดยสายเคเบิ้ลจะทำหน้าที่เป็นสลักนิรภัย
ล้มเปะแบบตัวไม่หลุดจากรถ ก็ไม่บรึ้มนะครับ

ถ้าบรึ้มแล้ว ไม่ต้องกลัวว่าจะขี่ต่อไม่ได้ มีสลักระบายแก๊สอยู่ด้วย ระบายออกซะ ก็ใส่ขี่ต่อได้แล้ว เอาแก๊สอันใหม่มาประกอบก็จบ!(ราคากระป๋องละเท่าไหร่ไม่รู้!)

มีรูปการทำงานมาให้ดูเล็กน้อย

อันนี้เป็น spec เสื้อ และรูปตอนมันพองนะครับ(มุมขวาล่าง)

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=u8WG4z0bxzI[/youtube]
อันนี้เป็นคลิปของฝรั่ง เสื้อคนละรุ่นกัน แต่พอกล้อมแกล้มไปได้อยู่

ตัวถุงลมเมื่อทำงาน จะแผ่ออกมารองบริเวณคอ(เหมือนหมอนรองเลย) เพื่อป้องกันอาการบาดเจ็บ และกางออกมาเต็มแผ่นหลัง ยาวลงไปถึงก้นโน่นเลย
ด้านหน้าจะพองออกมาคาดบริเวณอกของเราไว้ ...ที่พูดมาก็จุดอันตรายของร่ายกายทั้งนั้นเลยนะเนี่ย :o
...จากคลิป จะเห็นได้ว่ามันทำงานไวมากกกก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/02/12 @16:46:43 โดย himmy CVT49 »
ไปไหนก็ไป!! ตามใจผู้พัน!!!

himmy CVT49

• เทพ 2 ล้อ
สรุป - HitAir Jacket GP-2 ล้มแล้วบรึ้ม อ้อ.. มันดียังงี้นี่เอง ;D

+++
- เสริมความปลอดภัยเข้าไปอีกหนึ่งระดับ(สำหรับคนที่ไม่ชอบเกราะหลังอันใหญ่ๆ หรืออยากได้เสื้อตัวเดียวอยู่)
- รายละเอียดการทำงานของถุงลมใช้ได้ เสื้อก็โอเค เนื้อผ้าดีมาก
- ทำงานง่าย ไม่ซับซ้อน
- ใช้ซ้ำได้เรื่อยๆ ถ้าไม่รั่ว-ซึม(สำหรับตัวถุงลม)
- เกราะมาขนาดกำลังดี ใส่สบายตัวมาก

---
- แพง
- ถ้าใช้ไม่ระวัง บรึ้มผิดที่ผิดทางก็ขายขี้หน้าแย่
- ด้านในเก็บงานไม่เรียบร้อย
- ต้องศึกษาการใช้งานและวิธีบำรุงรักษาให้ดี ต้องคอยระแวงสายเคเบิ้ลเสมอๆ

จริงๆ แล้วมันเป็นเสื้อที่น่าสนใจมากเลยนะครับ เหมาะกับผู้ที่ใส่ใจและต้องการป้องกันตัวเองแบบสุดๆ แต่ก็ต้องคอยดูแลตัวเสื้ออยู่เรื่อย ผมจึงว่ามันอาจไม่เหมาะกับผู้ที่ไม่ค่อยจะดูแลเครื่องแต่งกายอะไรมาก หรือชอบความสบายซะเท่าไหร่

ปล.มีกลุ่มที่ผมรู้จักอยู่กลุ่มหนึ่ง ขี่กันเร็วมากๆ ส่วนใหญ่ใช้เสื้อ HitAir กัน เนื่องจากได้เห็นความสามารถในการป้องกันของมันมาแล้ว :-*

***ควรศึกษาไซส์ ขนาดให้ละเอียดก่อนซื้อ จะได้ไม่ต้องมาขายเหมือนเสื้อตัวนี้!
***ควรศึกษาวิธีการใช้งาน-ดูแลรักษา จากตัวแทนจำหน่ายให้ละเอียด ยิ่งอุปกรณ์ซับซ้อนเท่าไหร่ เราก็ยิ่งต้องใส่ใจให้มากขึ้นเท่านั้น

***ทำความเข้าใจกับอุปกรณ์ให้ดี เสื้อที่ดีไม่ได้หมายความว่า ใส่แล้วขี่หฤโหดยังไงก็ได้ ถึงคราวเคราะห์ขึ้นมาจะไปโทษอุปกรณ์ทั้งหมดก็ไม่ได้ ทุกอย่างอยู่ที่ตัวผู้ขับขี่เองทั้งหมด อุปกรณ์แค่ทำหน้าที่ "เสริม" เท่านั้น

sup_ant

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 545
  • > LINE: adisak.ant <
แหล่มเลยแบงค์

ว่าแต่คนใส่สูงหนักเท่าไหร่เหรอทำไมหลวม ;)

himmy CVT49

• เทพ 2 ล้อ

ว่าแต่คนใส่สูงหนักเท่าไหร่เหรอทำไมหลวม ;)

ตัวนี้ XL

ผมสูง 180 นน. 75 หลวมโครกอะครับ

เพื่อนผมสูง 180 นน. 90 ก็ยังบ่นว่าหลวมเช่นกัน

XL นี่ 180+ นน. ราว 100 น่าจะโอเคครับ มาตรฐานชายไทย M หรือ L ก็น่าจะพอแล้ว :(

ฐิตะชโย

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 491
  • " ดีมา ดีไป.... ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด "

.......  แอ๋น ลองเปรียบเทียบกับตัวพี่ดู เมื่อปีที่แล้ว เคยไปลองใส่ที่ ฟาสคอนเนอร์ เชียงใหม่  มา  ตัวพี่ใส่ xl  ได้พอดีเป๊ะ   แต่พี่จะซื้อแบบ vest   ที่ร้านไม่มีไซค์  กลับมา  ลองถามที่ เรดบารอน ก็ไม่มี ไซค์  เลย อด :'(

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
  เยี่ยมเลยคับ +1 ส่วนตัวผมตอนนี้อยากได้ชุดหนัง  ;)

นานาจิตตัง

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 107
  • 2011 Yellow Versys

Nongkub

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 31
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆแบบนี้
ผมว่าอย่างน้อยก็วรซื้อให้คนซ้อนใส่ครับ ปลอดภัยดี
 ;D ;D ;D

ศิ วัดบุญย์

• ยามเฝ้าบ้าน
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 112
  • Lern 2 Ride จบป่ะ
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆแบบนี้
ผมว่าอย่างน้อยก็วรซื้อให้คนซ้อนใส่ครับ ปลอดภัยดี
 ;D ;D ;D

:)  :)  :)
\m/CVT 227\m/

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
แหล่ม จิงๆ คับ  แล้วนำกลับมาใช้เหมือนเดิมได้หรือป่าว คับ พี่ศิ ??? ???

ศิ วัดบุญย์

• ยามเฝ้าบ้าน
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 112
  • Lern 2 Ride จบป่ะ
เปลี่ยนแกสกระป๋องใหม่ ใช้ได้เหมือนเดิมครับ จนกว่าแกสจะไม่มีขาย
\m/CVT 227\m/