Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: * เทคนิคขี่รถลงเขา ทางลื่นมากๆ ทางชันมากๆ ไม่ให้ลื่นล้ม *  (อ่าน 2746 ครั้ง)

Kai Korakosh

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 44
ถึงชาวสายลุยฝุ่น....มือใหม่ทุกท่าน (มือเก่าขออภัย โปรดอ่านผ่านไปนะครับ)
+
ผมมีเทคนิคดีๆ มาแบ่งปัน เพื่อไม่ให้ล้ม...
+
กรณีขี่รถลงเนินดิน เนินฝุ่น เนินโคลน แล้วเป็นทางขาลงยาวๆ  โดยสังเกตุทางที่ว่าดังนี้ครับ
+
หากทางแห้งก็จะเป็นผงละเอียดคล้ายๆผงแป้ง หรือ มีเม็ดกรวดทรายเล็กๆลอยที่ผิวหน้า  หรือ หากตอนเปียกที่เรียกว่าดินหนังหมู (ลื่นโคตร)
+
เป็น ทางชันๆ  ยาวๆ ลงต่อเนื่อง เน้นเป็นทางลง แบบว่าหากทรงตัวลงมาตรงๆได้ แต่เบรกไม่ได้ เพราะจะลื่น และความเร็วก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  และจุดจบส่วนใหญ่ก็จะแหกโค้ง หรือไม่ก็ ปล่อยให้สไลด์ล้ม ดีกว่าตกเขา
+
สิ่งทีเราคุ้นเคยปฎิบัติก็คือ ติดเครื่องยนต์ + ใช้เบรกหน้า + ใช้เบรกหลัง
+
สิ่งที่เกิดขึ้นคือ รถวิ่งลงเนิน ใช้เอนจิ้นเบรกก็แล้ว เบรกหน้าก็แล้ว ประคองรถก็แล้ว สุดท้าย...สิงที่เกิดขึ้นคือ.... 
+
รถวิ่งลงเร็วไป พอจะเบรก รถก็แฉลบล้ม หรือ บังคับรถไม่ได้ ไปชนต้นไม้ หรือปล่อยให้รถล้มในร่องถนน ใช่ไหม ?
+
ยกตัวอย่างเช่น เนินพันที่ เขากระโจม  ทางชันมาก และเป็นทราย+หินลอยเล็กๆ
ขาขึ้นน่ะไม่เท่าไหร่  ใช้กำลังรถขึ้น หากรถหมดแรงก็พอเบรกอยู่ ต่อให้ล้มก็จะล้มตรงนั้น เพราะไม่มีแรงส่งลงเนิน
+
ซึ่งต่างกับขาลง จะเกิดอาการรถควบคุมลำบาก  ไหลลงเร็ว หากใครทักษะดี ก็ประคองรถเอาตัวรอดได้ แต่หากเนินยาวกว่านั้น ความเร็วเพิ่มขึ้นต่อเนื่องล่ะ จะเบรก รถก็จะแฉลบล้ม คือเบรกหน้าแตะไม่ได้เลย...ลื่นไปหมด...
+
คุณเคยเจอเหตุการณ์นี้ไหม ???  ???
+
ผมมีเทคนิค อยากจะเอามาแบ่งปัน ให้กับคนที่คิดว่า ไม่อยากจะล้ม
+
เมื่อคุณมาถึงเส้นทางที่คิดแล้วว่า  เป็นเนินทางลง ชันมากกก และเนินยาว
หากติดเครื่องวิ่งลง แล้ว อาจจะไหลลงด้วยความเร็วเกินไป  หรือหากจะเบรก รถก็อาจจะแฉลบเสียหลัก....
+
ให้ทำดังนี้ครับ(เทคนิคสำหรับรถที่มีครัช+เข้าเกียร์ได้เท่านั้น)
+
ตั้งหลักที่ทางลงเนิน...
+
เบรกรถให้หยุด...
+
เข้าเกียร์ 1 ไว้ แล้วดับเครื่องยนต์ (ใช่ครับ  ดับเครื่องยนต์จริงๆครับ) แล้วปล่อยครัชได้เลยครับ
+
มือขวา ประคองเบรกที่ล้อหน้า  สองเท้าประคองรถ ให้เหมือนวิ่งสี่ล้อ...
+
สิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้ คือ ล้อหน้าโดนเบรกที่มือขวา ล้อหลังจะโดนลูกสูบล็อกเอาไว้ สองขาจะช่วยประคองรถไม่ให้ล้ม(ไม่ต้องสนใจใช้เบรกเท้าอีกต่อไป)
+
หากไม่ลื่นขนาดพื้นชโลมด้วยน้ำมัน หากยังเป็นเส้นทางที่สัญจรได้อยู่  ผมเชื่อว่า รถหยุดกลางเนินได้ทุกคันครับ
+
+
+
หากต้องการให้รถลงเนิน ทำได้โดย  ควบคุมการบีบครัชเข้ามา ยอมให้รถไหลได้
พร้อมกับ เลียเบรกหน้าคู่กัน โดยที่สองเท้า ยันรถทั้งสองข้าง
+
ไม่ต้องรีบ ค่อยบีบครัชเข้ามาช้าๆ รถจะไหลลงเนินต่อเนื่อง หากเริ่มรู้สึกว่า เริ่มเอารถไม่อยู่ รถลงเร็วไป ให้ปล่อยครัช พร้อมกับกำเบรกหน้า รถจะหยุดทันที...  (แรกๆ จะงง ชิหายเลยครับ เพราะมันตรงข้ามกับการขี่ปกติ)
+
หากเมื่อพร้อม หรือ หายเหนื่อย ก็ค่อยไปต่อ
หากเป็นเช่นนี้  เราจะควบคุมความเร็วขณะลงเนินได้ดังใจ ไม่มีคำว่าไหลลื่นลง แล้วควบคุมไม่ได้
+
หากเมื่อพ้นเนินลงที่ชันมากๆไปแล้ว เป็นทางราบ หรือขึ้นเนินอีกรอบ ก็ให้ติดเครื่องยนต์ แล้วไปต่อครับ...
+
อาจจะดูไม่สง่างาม ไม่เท่ห์ สำหรับใครบางคน แต่มันช่วยให้ควบคุมรถได้ ไม่ล้ม...
+
สำหรับผม คือ ไปถึงที่หมายได้ และกลับปลอดภัย ผมไม่อยากจะซ่อมรถ ถ้าไม่จำเป็นครับ
+
หวังว่าเทคนิคนี้ จะช่วยให้มือใหม่ ประคองรถ ได้รอดปลอดภัย ไม่ต้องซ่อมรถ โดยไม่จำเป็นนะครับ
+
ขอแสดงความนับถือ
ไก่ กรกช
+
มีเพื่อนๆมาช่วยแจ้งเกร็ดเล็กน้อยที่ผมลืมบอกดังนี้ครับ
การดับเครื่อง แนะนำโดยกุญแจให้หมุนออนไว้ แต่ให้ใช้สวิชท์ on-off ปิดแทน
เพราะไม่ต้องเอื้อมมือไปที่กุญแจ รถอาจเสียหลักล้มได้
และหากเมื่อต้องการติดเครื่อง ก็เปิดสวิชท์ และกดปุ่มสตาร์ท จะไม่ต้องปล่อยมือออกจากแฮนด์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/02/16 @18:14:43 โดย KaiKorakosh »

Lt.bas

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
ขอบคุณครับที่แนะนำเทคนิคดีๆให้มือใหม่อย่างผมครับ
CVT 1400  จัดไปอย่าให้เสีย

KRITSANA

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 6
ขอบคุณครับ ต้องหาโอกาสลองครับ
NAY OVERSIZE CVT.1050

Kan PaetRiw

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 57
  • Ride Safe ~ Make Love ~ No War [กาน แปดริ้ว]
เยี่ยมเลยครับคุณไก่  :-*  :-*  :-*
Versys ศิษย์โสธร  CVT 405;Ride Safe ~ Make Love ~ No War [กาน แปดริ้ว]

zumo_X

• ถูกใจให้เลิฟๆ 18
  • CVT 1054
สำหรับสายฝุ่น รถหนักเจอเนินชันมากๆ นี่เป็นไม้ตายที่เซฟที่สุดเลยครับ  :P :P

ผอม เพรียว บอบบาง

สำหรับสายฝุ่น รถหนักเจอเนินชันมากๆ นี่เป็นไม้ตายที่เซฟที่สุดเลยครับ  :P :P

ตัวจริงเสียงจริง  มาช่วยยืนยันเลยครับ 
นันเป็น สายฝุ่นที่ฝีมือขี่เทพมากครับ....

mrtonjung

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 8
  • ทำไมไม่ทำตอนที่ยังมีโอกาส?
ผมใช้วิธีนี้บ่อยๆคับ ดูไม่ค่อยเท่ เก้ๆกังๆ แต่ก็เอาตัวรอดมาได้
บางคนอาจจะนึกภาพไม่ออกว่า เนินมันชันแบบไหนถึงต้องทำแบบนี้
ลองนึกถึงพื้นดินที่เวลาเราใช้ยางปรกติเบรคแล้วก็ยังลื่นอยู่นะคับ ถ้าเราลงเนินมาเร็วเกินไปพอเบรคแล้วรถจะเสียอาการคุมไม่ได้ทันที แม้จะดูเป็นการล้มที่ความเร็วช้าๆแต่อาจก่อความเสียหายได้มาก เช่น รถลื่นตกเหว หรือรถล้มทับขาตัวเองลากไปด้วย ทำให้ขับขี่ต่อไปไม่ได้
ล่าสุดทริปสายฝุ่นก็มีคนขาหักมาแล้ว

หน้างานถ้าไม่เคยจริงๆ จงเชื่อคำแนะนำของเพื่อนร่วมทริปที่มีประสบการณ์นะคับ เพื่อความปลอดภัย
จุ๊ฟๆ ;D

talay

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 15
ขอบคุณมากๆครับ  :P :P

ผมใช้วิธีนี้บ่อยๆคับ ดูไม่ค่อยเท่ เก้ๆกังๆ แต่ก็เอาตัวรอดมาได้
บางคนอาจจะนึกภาพไม่ออกว่า เนินมันชันแบบไหนถึงต้องทำแบบนี้
ลองนึกถึงพื้นดินที่เวลาเราใช้ยางปรกติเบรคแล้วก็ยังลื่นอยู่นะคับ ถ้าเราลงเนินมาเร็วเกินไปพอเบรคแล้วรถจะเสียอาการคุมไม่ได้ทันที แม้จะดูเป็นการล้มที่ความเร็วช้าๆแต่อาจก่อความเสียหายได้มาก เช่น รถลื่นตกเหว หรือรถล้มทับขาตัวเองลากไปด้วย ทำให้ขับขี่ต่อไปไม่ได้
ล่าสุดทริปสายฝุ่นก็มีคนขาหักมาแล้ว

หน้างานถ้าไม่เคยจริงๆ จงเชื่อคำแนะนำของเพื่อนร่วมทริปที่มีประสบการณ์นะคับ เพื่อความปลอดภัย
จุ๊ฟๆ ;D

องค์ประกอบของทางที่ว่าก็จะมี

+ ทางที่แห้งก็จะเป็นผงละเอียดคล้ายๆผงแป้ง หรือ มีเม็ดกรวดทรายเล็กๆลอยที่ผิวหน้า  หรือ เป็นตอนเปียกที่เรียกว่าดินหนังหมู
+ เป็น ทางชันๆ  ยาวๆ ลงต่อเนื่อง เน้นเป็นทางลง แบบว่าหากทรงตัวลงมาตรงๆได้ แต่เบรกไม่ได้ เพราะจะลื่น และความเร็วก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  และจุดจบส่วนใหญ่ก็จะแหกโค้ง หรือไม่ก็ ปล่อยให้สไลด์ล้ม ดีกว่าตกเขา

ขอบคุณนะครับ ที่มาช่วยกันยืนยันอีกเสียงครับ
  ;) :P :-*

ขอคำแนะนำเพิ่มน้อยครับ ในกรณีที่ลงเขาชันๆ แต่เจอหินลอย ดินร่วนมากๆ ประมาณว่า เบรคล้อตาย แต่รถยังไหลลงมา พร้อมกับดิน และหิน ควรทำอย่างไรดีครับ (ดอยม่อนคลุย ช่วงหน้าแล้ง)

ผมเคยเห็นคนขี่เอนดูโร่เทพๆ เค้าปล่อยรถลงมาเลยครับ  ใช้เอนจิ้นเบรกช่วย แล้วบังคับรถอีกทีเมือหมดทางชัน
+
แต่สำหรับผม  ก่อนที่จะลงเนิน  ผมจะดูให้แน่ใจก่อนลง เพราะผมยอมช้า ดีกว่าล้ม หรือ มาซ่อมรถ
+
ถ้าเป็นทางที่คิดแล้วว่า  รอดยากแน่ๆ  ผมจะเอาชัวร์ครับ 
ทำตามเทคนิคนี้เลย หากใครไปได้เร็วกว่า ก็ต้องปล่อยเค้าครับ ผมขอช้าแต่ชัวร์
ลงมาช้าๆ 2 ขาประคองตลอด ล้มยากมาครับ เว้นแต่ต้องข้ามหินก้อนโต  กรณีนี้ มีเพื่อนช่วยจับ  จะสบายอีกเยอะครับ
[/color]

incubus_p

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
ขอบคุณสำหรับความรู้เลยครับพี่ไก่่

Chanon

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
เป็นวิธีการที่ยอดเยี่ยมมากครับ