Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เลือกหมวกกันน็อคด้วยครับ  (อ่าน 860 ครั้ง)

Freeform

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
  • CVT 942
สวัสดีครับรบกวนเรื่อง คำถามหมวกกันน็อค ตอนนี้ผมใช้x lite 802r เบา ลู่ลม โอเค แต่พอใช้ขี่ไกลๆทั้งวันหลายๆวันติด เจอหลายสภาพถนน แล้วเริ่มรู้สึกไม่ค่อยเหมาะ ช่วงบ่าย ตอนพระอาทิตย์ต่ำแสงแยงตา มองยาก กับใส่นานๆไม่ค่อยสบายหัวเท่าไร จึงสนใจหมวกใหม่ครับ ขอคำแนะนำคนที่เคยมีประสบการณ์ด้วยครับ
1 arai tour cross สาเหตุเชื่อใจเรื่องงานประกอบกับคุณภาพ + อารมณ์อีกนิดหน่อย
2suomy mx tour สาเหตุ น้ำหนักเบาใกล้เคียงกับหมวกใบเก่า มีแว่นกันแดด ราคาก็เบา
3 shoei gt air สาเหตุ ดูนิ่งสุดถ้าเทียบกับทั้งหมด ไม่มีแก็ปแต่มีแว่น ช่องลมดูเย็นหัว แต่แอบไม่ชอบผ้าบุนวมนิดๆดูเก่าง่าย                   
  ปล. Cb500x ใช้ความเร็วไม่มาก ส่วนใหญ่ที่120ครับ ไม่เกิน150 อยากได้สาเหตุแบบใช้งานครอบคลุม ทุกสภาพแวดล้อม ใส่นานสบาย ทัศนวิสัยดี ขอบคุณครับ

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 58
Re: ขอความรู้เลือกหมวกกันน็อคด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14/01/16 @15:24:43 »
ยัง งงๆ กับปัญหานิดหน่อยว่าทำไมถึงไม่ค่อยเหมาะ เช่น ปวดคอ แสงแยงตา หรืออะไร แต่ยังไง ก็ให้ตำแนะนำเท่าที่ทำได้ละกัน

1. Arai tour cross ใช้อยู่ ประทับใจ ชอบ เบา เงียบ ประกอบเนี้ยบ เสียที่ไม่มีแว่นกันแดดในตัว เวลาขี่ตอนแดดส่อง มีแก๊ปหมวกช่วยบังได้ Vision กว้างมาก ไม่บังสายตา ถือเป็นหมวกที่เหมาะกับ Touring เลย
2. Soumy MX tour ส่วนตัวไม่เคยใช้ แต่ราคาน่าคบ แถมมีแว่นในตัว ส่วนเรื่องอื่นๆ รอผู้เคยใช้มาตอบ
3. Shoei GT Air ผมว่ามันก็เหมือน X-Lite ป่าวครับ เพราะมันเป็น Full face เหมือนกัน แถมน้ำหนักอาจจะมากกว่า ไม่มีแก๊ปบังแดด

มีตัวเลือกอีกตัว ที่แนะนำคือ NEXX XD1 ทรงเดียวกับ Touratech เลย มีแว่นในตัวด้วย

ขอให้เจอหมวกที่ถูกใจไวๆ ครับ

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
Re: ขอความรู้เลือกหมวกกันน็อคด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19/01/16 @15:08:55 »
ไม่มีประสบการณ์กับหมวกแนวนี้

ถ้านิยมทัวริ่ง ผมชอบแบบ Flip up ครับ
กินขนม ดื่มน้ำ โทรศัพท์ได้ โดยไม่ต้องถอดหมวก  ;D
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

KRITSANA

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21/01/16 @10:28:49 »
ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ส่วนตัวถือว่าลงตัวสำหรับผมครับ เสนอเพื่อเป็นข้อมูลทางเลือกครับ
NAY OVERSIZE CVT.1050

2bb

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21/01/16 @13:53:20 »
Soumy MX tour  ขอเทียบกับ real drif

เบา(สบายคอ)
 กันแดดได้ดี แต่ร้อนเร็วกว่าดิฟ
ต้านลมน้อย ..ปัญหาการเปิดกันลมฝืดเป็นรอยขูดกับปีกหมวกกันแดด

นวมนิ่มสบายแต่บีบพอสมควรหัวโตนี้เขาไม่ได้ ..

สรุป ไปลองดีกว่าครับ แต่โซยหมี่ผมซื้อเพราะมันถูกที่สุด คุ้มค่าคุ้มราคาครับ (ใจชอย icon variant แต่งบได้เท่านี้)