Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ เอาอัตราการกินน้ำมันของ Versys มาฝากครับ ++  (อ่าน 3089 ครั้ง)

Kai Korakosh

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 44

กำลังจะเข้าสู่ช่วงปลายฝน ต้นหนาว เป็นช่วงเวลาที่เหมาะแก่การขี่มอเตอร์ไซต์
ท่องเที่ยวเป็นที่สุด

ผมมีข้อมูลการกินน้ำมันของรถ Versys มาฝาก โดยเป็นการเปรียบเทียบทั้งจากรถของท่านอื่นๆ และรถของผมเอง ในแต่ละความเร็ว ซึ่งโดยประมาณการดังนี้ครับ

++ การวัดอัตราการกินน้ำมัน มีวิธีการโดย รักษาระดับความเร็วในขณะวิ่งอย่างสม่ำเสมอ ไม่เร่ง ไม่กระชาก ไม่ลากรอบ ระยะทางอย่างน้อย 150 กิโลเมตรขึ้นไป และเติมน้ำมันกลับสู่จุดเดิม เพื่อหาอัตราการสิ้นเปลือง ++
++ รถที่ใช้วัดเป็นหลักคือรถผมเอง กับ น้ำมันเครื่อง 10w-40 ลิตรละร้อย เบนซิน E20 และปลายท่อ Slip-on นอกนั้นเดิมหมด ++

ดังนี้ครับ
ระดับความเร็ว       80-90   กม./ชม.     กินเฉลี่ย    23-24 กม./ลิตร
ระดับความเร็ว      90-100  กม./ชม.     กินเฉลี่ย         22 กม./ลิตร
ระดับความเร็ว    100-115  กม./ชม.     กินเฉลี่ย    20-21 กม./ลิตร
ระดับความเร็ว    115-125  กม./ชม.     กินเฉลี่ย    18-19 กม./ลิตร
ระดับความเร็ว    130-140  กม./ชม.     กินเฉลี่ย         17 กม./ลิตร
ระดับความเร็ว    140-160  กม./ชม.     กินเฉลี่ย         15 กม./ลิตร
ระดับความเร็ว    160-175  กม./ชม.     กินเฉลี่ย    13-14 กม./ลิตร

+ สำหรับรถ ER6N และ Ninja 650 ผมไม่ทราบ แต่คิดว่าอาจจะประหยัดกว่านี้อีกเล็กน้อย

สรุป 
- หากในการเดินทาง สามารถรักษาความเร็วแบบคงที่ ไม่เร่ง ไม่ลาก ให้ได้ระหว่าง 100-120 คุณอาจจะได้เฉลี่ยอยู่ที่ 20 กม./ลิตร
- แต่หากเอามันส์ เมื่อไหร่ ก็อาจจะต้องควักเงินค่่าน้ำมันเยอะหน่อย เป็นค่าสะใจ
- ในเส้นทางที่ทางขึ้นเขา-ลงเขา โดยขี่แบบไม่เค้น เน้นชมวิว กินลม รอบไม่เกิน 6-7000 รอบ เน้นใช้ทอร์คของรถเป็นหลัก ทางดำล้วน ไม่ลงทางดินเลย ที่ผ่านมาผมได้เฉลี่ยที่ 22 กม./ลิตร

จากอัตราการกินน้ำมัน มาต่อด้วยเกล็ดความรู้เกี่ยวกับน้ำมันในถัง...
+
สำหรับรถ Versys โฉมเก่า หากได้เติมน้ำมันเต็มจนถึงคอถังแล้ว จะมีน้ำมันในถังประมาณ 19 ลิตร
+
ขีดน้ำมันที่แสดงบนหน้าปัทม์เรือนไมล์ มีทั้งหมด 6 ขีด แต่ละขีดจะประมาณ 2.5 ลิตร
+
คร่าวๆว่า หากมีการใช้ไปแล้ว 6 ขีด เท่ากับใช้น้ำมันไปแล้ว 15 ลิตร หลังจากนั้น เรือนไมล์จะไม่แสดงผลระยะทางอะไรอีก นอกจากจะมีคำว่า Fuel กระพริบ จนกว่าจะมีการเติมน้ำมันเข้าไปเพิ่ม จึงจะกลับมาแสดงผลปกติดังเดิม
+
หลังจากที่ Fuel กระพริบ น้ำมันในถังจะเหลือราวๆ 4 ลิตร
+
**ยกตัวอย่าง สมมติว่า  วิ่งท่องเที่ยวรักษาความเร็ว 100-120 กม/ชม ไม่เร่ง ไม่กระชาก เน้น กินลม ชมวิว อาจจะได้อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยที่ 20 กม/ลิตร
หากเริ่มต้นจากน้ำมันเต็มถัง  น้ำมันที่ลดลงไปแต่ละขีดจะได้ราวๆ 50 กิโลเมตร (2.5 ลิตร x 20 กม.= 50 กม./ขีด)
** หากไม่เติมน้ำมันเลย วิ่งจนน้ำมันหมด 6 ขีด จะได้ระยะทางราวๆ 300 กิโลเมตรจนกว่า Fuel กระพริบ
** นั่นหมายความว่า คุณยังมีโอกาสอีก 4 ลิตร หรือราวๆ 80 กิโลเมตร จนกว่าน้ำมันจะหมดเกลี้ยงถัง
** แต่ทั้งนี้ ทั้งนั้น เมื่อคำว่า Fuel กระพริบแล้ว ควรจะหาน้ำมันเติมให้เร็วที่สุดดีกว่าครับ เพราะต่อให้คุณแข็งแรงแค่ไหน คุณจะเข็น Versys พร้อมสัมภาระ ไปได้แค่ไม่กี่ร้อยเมตรหรอกครับ และถ้าเป็นทางเขาล่ะก็ โบกรถเถอะครับ  ดีที่สุด **
+
+
ฤดูท่องเที่ยวมาถึงแล้ว  ขับขี่ปลอดภัยเป็นหลักนะครับ
ชีวิตจริง...ไม่ใช่เล่นเกม กด Restart เริ่มใหม่....ไม่ได้ครับ !!!!!
+
+
ไก่ กรกช CVT 823

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/10/15 @16:03:25 โดย KaiKorakosh »

NinJaTos

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
  • เพื่อนกินหาง่าย.....เพื่อนตายเสียใจสิครับ....
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับผม  ;D

Sanook

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ดีๆๆคับ

Toey on scale

• จักรยาน
  • *
  • CVT 1121

Koragot_champ

• จักรยาน
  • *
  • CVT 1413
ขอบคุณครับ  :) :)