Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนยาง Versys คู่ใจ  (อ่าน 4981 ครั้ง)

mr.seen

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
อยากเปลี่ยนยาง Versys คู่ใจ
« เมื่อ: 25/06/15 @13:02:01 »
ตามหัวข้อด้านบนเลยครับ  ;D

ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนยางเจ้า "โชคดี" หรือน้อง Versys คู่ใจของผม
ตอนนี้ใช้ยางเดิมมาได้ระยะทางประมาณ 18,000 กิโลแล้วครับ
พี่ๆเห็นสมควรว่าอำลายางเดิมติดรถได้หรือยังครับ  :P

ตอนนี้ที่ดูๆไว้ก็จะมียางตามนี้
1. Pirelli Scorpian Trail
2. Michelin Pilot Road 4
3. Aontinental Attack 2
4. Pirelli Rosso 2
5. Avon Distanzia
6. Vee Rubber VRM

พี่คิดว่าจะเลือกคู่ไหนดีครับ
บ้านอยู่ กทม. เดินทางส่วนมากก็จะไปเที่ยวตามอุทยานแห่งชาติต่างๆ
ทั้งใกล้ และไกล ส่วนใหญ่ก็ทางดำ กว่าจะถึงทางฝุ่นก็ไม่กี่สิบโลจะถึงที่หมาย
เลยยังลังเลว่าจะเลือกยางแบบไหนดี
 :-*
"จงทำตัวเองให้แข็งแกร่ง แต่อย่าให้สูญเสียความอ่อนโยน"
CVT 1035

Lawyer it

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
Re: อยากเปลี่ยนยาง Versys คู่ใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25/06/15 @13:58:37 »
อยู่กับยางเดิมมานานมากเลยนะครับ ผมนี่อำลามันไปตั้งแต่พันโลแรกแล้ว
ใช้ Rosso 2 อยู่ ใช้งานทางเรียบเกือบ 99% ใช้วิ่งข้ามจังหวัด ภูเก็ต-พังงา-กระบี่ประจำ
ทางแห้งเรียบ หนึบมากครับ ทางเปียกยังพอหนึบ(เคยเห็นบางท่านบอกว่า Pilot road4 หนึบกว่า rosso2 ในทางเปียก อยากทราบเหมือนกันว่าจริงมั้ย?) ส่วนทางฝุ่นไม่ค่อย work
รอบหน้าว่าจะไปเปลี่ยนเป็น Pilot road 4 แล้วครับ ลายยางมันแหวกแนวดี
การใช้งาน จขกท. น่าจะไปทาง Scorpian Trail พอลุยทางฝุ่นได้ (อย่าไปทางโคลนก็แล้วกัน) ใช้งานทางเรียบในชีวิตประจำวันก็ดี อาจจะหนึบน้อยกว่า Rosso 2 อยู่นิดหน่อย แต่ก็หนึบกว่ายางเดิมมากครับ
เปลี่ยนยางที ชีวิตเปลี่ยนเลยครับ ;D

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 58
Re: อยากเปลี่ยนยาง Versys คู่ใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25/06/15 @14:15:54 »
ผมก็ใช้ยางเดิมติดมาประมาณ 18000 เหมือนกัน เท่าที่ดูจากการใช้งาน บอกลายางหนามไปได้เลยครับ เพราะมันทั้งดัง และ เด้ง มาก เหมาะสายลุยทั้งหลาย

ส่วนตัวผมใช้ Metzeler Tourance Next (คล้าย Scorpion) ใช้ดีครับ เข้าโค้งง่าย ทางฝุ่นก็พอได้ เมื่อเร็วๆ นี้เพิ่งไปโบสถ์สแตนเลสมา ทางฝุ่น+ร่องน้ำ รูดมัน ไม่ปลิ้น

ถ้าทางดำส่วนใหญ่ Michelin ก็เวิร์คครับ Road 4 ก็ดี

ว่าแต่ช่วงนี้มี Scorpion หลุดมาราคาเหลือ 7000 - 8000 อยู่นะครับ ลองหาดู  ;D ;D

mr.seen

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25/06/15 @20:02:58 »
อยู่กับยางเดิมมานานมากเลยนะครับ ผมนี่อำลามันไปตั้งแต่พันโลแรกแล้ว
ใช้ Rosso 2 อยู่ ใช้งานทางเรียบเกือบ 99% ใช้วิ่งข้ามจังหวัด ภูเก็ต-พังงา-กระบี่ประจำ
ทางแห้งเรียบ หนึบมากครับ ทางเปียกยังพอหนึบ(เคยเห็นบางท่านบอกว่า Pilot road4 หนึบกว่า rosso2 ในทางเปียก อยากทราบเหมือนกันว่าจริงมั้ย?) ส่วนทางฝุ่นไม่ค่อย work
รอบหน้าว่าจะไปเปลี่ยนเป็น Pilot road 4 แล้วครับ ลายยางมันแหวกแนวดี
การใช้งาน จขกท. น่าจะไปทาง Scorpian Trail พอลุยทางฝุ่นได้ (อย่าไปทางโคลนก็แล้วกัน) ใช้งานทางเรียบในชีวิตประจำวันก็ดี อาจจะหนึบน้อยกว่า Rosso 2 อยู่นิดหน่อย แต่ก็หนึบกว่ายางเดิมมากครับ
เปลี่ยนยางที ชีวิตเปลี่ยนเลยครับ ;D

ขอบคุณครับ ^_^
"จงทำตัวเองให้แข็งแกร่ง แต่อย่าให้สูญเสียความอ่อนโยน"
CVT 1035

mr.seen

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25/06/15 @20:05:47 »
ผมก็ใช้ยางเดิมติดมาประมาณ 18000 เหมือนกัน เท่าที่ดูจากการใช้งาน บอกลายางหนามไปได้เลยครับ เพราะมันทั้งดัง และ เด้ง มาก เหมาะสายลุยทั้งหลาย

ส่วนตัวผมใช้ Metzeler Tourance Next (คล้าย Scorpion) ใช้ดีครับ เข้าโค้งง่าย ทางฝุ่นก็พอได้ เมื่อเร็วๆ นี้เพิ่งไปโบสถ์สแตนเลสมา ทางฝุ่น+ร่องน้ำ รูดมัน ไม่ปลิ้น

ถ้าทางดำส่วนใหญ่ Michelin ก็เวิร์คครับ Road 4 ก็ดี

ว่าแต่ช่วงนี้มี Scorpion หลุดมาราคาเหลือ 7000 - 8000 อยู่นะครับ ลองหาดู  ;D ;D

ขอบคุณครับ
ตอนนี้ในใจน่าจะเหลือแค่
pirelli scorpian trail
continental attack 2
michelin pilot road 4
pirelli rosso 2
CVT 1035

AbyssXII

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06/07/15 @23:07:25 »
ทางดำ99%ผมเชียร road4 ครับ
CVT 1214 ผมนี่รักขุนตาลมากเลยครับผมครับ

บินเดี่ยวสายเหนือ กับพี่เสือใหญ่

Kem

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 13
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07/07/15 @02:17:27 »

เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Michelin Pilot Road4 เพราะขี่แต่ทางดำ หลังจากใช้ยางเดิมมา 28,000 โลฟังไม่ผิดครับ ที่เลือกเพราะอ่านรีวิวตามเว็ปหลายๆสำนักแล้วนึกชอบ พอได้ใช้จริงบนทางแห้งถือว่าน่าพอใจแต่ยังไม่เคยขี่ลุยฝน ส่วนตัวเห็นว่ามิชชิลินมีโรงงานผลิตยางในไทยเลยอยากสนับสนุนเพราะราคายางพาราตกต่ำ แต่ที่ไหนได้ยางรุ่นนี้นำเข้าจากสเปน
   Road 4 มี 3 รุ่นด้วยกันคือ Michelin Road 4 Standard, Road 4 GT และRoad 4 Trail   ยางแต่ละรุ่นเหมาะกับรถต่างๆกันไป สำหรับรุ่น Standard เหมาะกับรถสปอร์ตน้ำหนักเบาเช่น Honda CB500F, Yamaha FZ-09 and Kawasaki Z1000 รุ่นGT เหมาะกับรถทัวร์ริ่งหนักๆอย่างK1600 GT, R1200 RT (BMWเลือกRoad 4 GTเป็นยาง OEM) ที่ต้องมีคนซ้อนหรือติดกล่องสัมภาระ ส่วน Road 4 Trail เหมาะกับ R1200GS V-strom Multistrada ตอนที่ต้องการขี่ทางดำเท่านั้น   ส่วนผมใช้รุ่น GT     สาเหตุที่ชอบเพราะเป็นยาง dual compound เฉพาะรุ่น standard กับ GT ตรงกลางยางจะแข็งส่วนไหล่ยางจะนิ่ม ถ้าเปรียบระดับความแข็งจากนิ่ม ปานกลาง แข็ง เท่ากับ 1 2 3 ยางรุ่น GT ยางหน้า ตรงกลางระดับ 2 ไหล่ยางที่1 ส่วนยางหลัง กลางยางระดับ3  ไหล่ยางระดับ 2 รวมยางหน้าหลังมี3 องค์ประกอบ ส่วนรุ่น Road 4 Trail มีแค่2 องค์ประกอบและตรงกลางยางนิ่มกว่า GT เท่ากับว่าGT ยางสึกช้ากว่า Trail
     จุดเด่นอีกด้านของRoad 4 ผู้ผลิตอ้างว่าเกาะถนนทั้งทางเปียกทางแห้งและที่มีเส้นจราจร โดยเฉพาะยางหน้ามีลายเส้นขวางที่ต่อกับลายจุดช่วยในการเบรคในทางเปียกและtraction ลายจุดจะบานออกเมื่อยางสัมผัสถนนช่วยยึดเกาะและหุบเมื่อไม่สัมผัส ส่วนลายเส้นจะทำมุมป้านกับหน้ายางโดยผู้ผลิตอ้างว่าจะช่วยลดการสึกหรอได้ดีกว่าลายเส้นที่ทำมุม90 องศากับผิวยางจากการทดสอบโดยทีมงานผู้ผลิต ระยะเบรคบนพื้นเปียกของRoad 4สั้นกว่า 17เปอร์เซนต์เมื่อเปรียบเทียบกับ Dunlop Sportmax Roadsmart II, METZELER Roadtec Z8 Interact, Pirelli Angel GT, Bridgestone Battlax Sport Touring และสั้นกว่า24 เปอร์เซนต์บนพิ้นเปียกลื่นตามคำกล่าวอ้างของผู้ผลิตนะครับ
     อีกข้อหนึ่งคือ Road 4 สึกหรอช้ากว่า Road 3 20 เปอร์เซนต์ แต่ข้อเสียมากๆคือแพงเกินและไม่รู้ว่าจะสึกหรอช้าตามที่ผู้ผลิตกล่าวอ้างหรือป่าว ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวและจากการค้นคว้าครับและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้ผลิตยางแต่อย่างใด 

Versys 650/2013

Kan PaetRiw

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 57
  • Ride Safe ~ Make Love ~ No War [กาน แปดริ้ว]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13/07/15 @09:50:13 »
ชีวิตประจำวัน ประจำเดือน ประจำปี 99.9999% อยู่บนทางดำตลอด เน้นทางดำ แห้งและเปียก  ยางที่จะเลือกต่อไป จาก Michelin Road 3 (ตอนนี้ใช้มา 2.5หมื่นกิโลเมตร 2ปี แข็งละ) ก็คือ.....
..
.
.
.
.
.
.
...

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=ZOoQfhf8Hdk[/youtube]
Michelin  Pilot Road 4 // ใช้งานเหมาะทาง สไตล์ ทัวริ่ง ทางเปียกเยี่ยม 2 ปี เปลี่ยนที ยังไม่ค่อยเหลี่ยม แต่มันแข็ง   ???  ???  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/07/15 @13:36:33 โดย ARJARK »
Versys ศิษย์โสธร  CVT 405;Ride Safe ~ Make Love ~ No War [กาน แปดริ้ว]

sgs

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13/07/15 @11:35:17 »
ท่านสมาชิกใช้AVON เป็นอย่างนี้มั๊ยครับ ยางแตกลายที่ขอบกระทะ รอบเส้นเลย ชุดที่ 2 ล่ะที่เป็นแบบนี้ (ปี 42/13)

Kan PaetRiw

• เทพ 2 ล้อ
  • Ride Safe ~ Make Love ~ No War [กาน แปดริ้ว]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13/07/15 @13:50:47 »

Road 4 Standard กับ Road 4 GT Compound ยางจะเหมือนกันครับ  ยางหน้า ขอบ Soft กลาง Medium // ยางหลัง Compound ขอบ Medium หลัง Hard

Road 4 Trail Compound ทั้งล้อหน้าและล้อหลัง ขอบ Soft  หลัง Medium

โครงสร้างภายในของ Road 4 GT  ที่แตกต่างกับ Road 4 Standard

หมายเหตุ : จำง่ายๆ Hard สึกช้า // Soft สึกเร็ว(แต่เกาะถนนกว่า)
ควรเปลี่ยนยางใหม่ ทุก 2 ปี เป็นอย่างช้านะครับ 
Versys ศิษย์โสธร  CVT 405;Ride Safe ~ Make Love ~ No War [กาน แปดริ้ว]

Kan PaetRiw

• เทพ 2 ล้อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16/07/15 @13:48:42 »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=RDjZSVpqQNI&feature=share[/youtube]

ตัว Scropion Traill 2 พึ่งเข้าไทย เดือนนี้เอง (ก.ค.58) ครับ