Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ** ความคืบหน้าเรื่องวาล์วในคาวาซากิ และข้อควรปฎิบัติ ไม่ให้วาล์วขาด **  (อ่าน 4535 ครั้ง)

Kai Korakosh

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 44
เนื่องด้วยกระทู้ที่พูดคุยกันในวงกว้าง และระยะที่รอกันมานานเกินควร.....

วันที่ 4 มีค 58 ผมได้โทรสอบถามยังเบอร์ของเจ้าหน้าที่ ที่รับผิดชอบโดยตรงด้านการรับประกันคุณภาพหลังการขาย (เป็นเบอร์ที่ผมได้รับแจ้งมาจากผู้บริหารท่านเดิมที่เคยได้กล่างถึง) ผ่านการสนทนาราวๆ 30-40 นาที ได้เนื้อความโดยสรุปดังนี้ครับ

- ลิ้งค์ของกระทู้ต่างๆ เหล่านี้ 

กระทู้ที่ 1 http://www.clubversysthailand.com/versys-650/9-abs/

กระทู้ที่ 2 http://www.clubversysthailand.com/versys-650/abs-12956/

กระทู้ที่ 3 http://www.clubversysthailand.com/versys-650/t13595/

ได้ถูกส่งต่อไปยัง หน่วยงานที่รับผิดชอบภายใน คาวาซากิแล้ว และทาง บริษัทฯ ได้เข้ามาทำการเก็บข้อมูลโดยตรงเองทั้งหมด

- ทางแผนกรับประกันคุณภาพ และทางโรงงาน และทางผู้ที่เกี่ยวข้องกับปัญหา วาล์วขาด ได้มีการจัดประชุมภายในถึงสิ่งที่เกิดขึ้น และมีการเก็บรวบรวมข้อมูลทั้งหมด เช่น ปัญหาที่เกิดขึ้นของวาล์วขาด สิ่งที่น่าจะเป็นสาเหตุ แนวทางในการแก้ปัญหา และข้อเสนอแนะในการแก้ปัญหาต่อผู้ใช้ในไทย เพื่อส่งต่อไปยังผู้ที่ต้องตัดสินใจทางบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น

- ขณะนี้  ทางทีมที่ทำงาน ส่งข้อมูลที่คิดว่าครบถ้วนที่สุดไปยังผู้ที่ต้องตัดสินใจแล้ว เหลือแต่เพียงรอการตัดสินใจออกมาเป็น  การประกาศความรับผิดชอบเท่านั้น (เพราะเสนอแนวทางแก้ปัญหาแนบไปด้วย)

- ทางทีมงานของไทย บอกไม่ได้เลยว่า จะได้คำตอบในลักษณะใด

- ทางทีมงานของไทยก็ตอบไม่ได้เหมือนกันว่า  จะได้คำตอบกลับมา ภายในระยะเวลาใด

ซึ่งแน่นอนว่า  ฟังไป ฟังมา ก็เหมือนเป็นการตอบคำถาม แบบซื้อเวลาอีกอยู่ดี  เพราะไม่มีแนวทางแก้ปัญหาให้ได้ทราบชัดเจนว่าจะเป็นอย่างไร และไม่มีกำหนดเวลาที่ชัดเจนว่า จะประกาศออกมาเมื่อไหร่

แต่ จนท. ท่านนั้น ซึ่งเป็นคนไทย ได้แสดงเจตจำนงที่ชัดเจนมากว่า ได้ทำหน้าที่  ที่จะปกป้องผู้ใช้คาวาซากิในไทย อย่างสุดความสามารถแล้ว อะไรที่จำเป็นบอก อะไรที่ควรทำ อะไรที่ควรพูด หรือเสนอ ได้กระทำไปหมดแล้วทั้งสิ้น

- ก็คือสรุปว่า ตอนนี้ รอคำตอบจากเบื้องบนเท่านั้น....

แต่

แต่

แต่

*** ในระหว่างนี้ เราจะใช้รถกันอย่างไร ให้ไม่ต้องกังวลใจจนเกินไป ***

ผมมีข้อสังเกตุจากรถผมเอง  เนื่องจาก  ผมก็กังวลเรื่องความร้อน และเครื่องระเบิดเช่นกัน
กอร์ปกับ  รถทั้งหลายที่ผลิตบ้านรเา  แทบจะไม่มีเกจ์วัดความร้อนมาให้ได้เห็นซักคัน (ทั้งๆที่ใช้ในเมืองร้อนอีกต่างหาก)

ผมจึงเริ่มต้นความคิด ติดมาตรวัดอุณภูมิน้ำตามที่เคยได้ DIY ไว้ในกระทู้นี้ เมื่อนานมาแล้ว....

http://www.clubversysthailand.com/diy/t8423/

รูปภาพตามนี้

***   ทำให้ได้ข้อสังเกตจากการใช้งานของรถผมเอง ซึ่งตัวเลขอาจจะไม่ตรงเป๊ะ แต่ก็ใช้ดูเป็นแนวทาง ดังนี้ครับ  ***

- กรณีรถจอดอยู่กับที่ หรือจอดติดไฟแดง เมื่อความร้อนน้ำขึ้นไปถึง 105 องศา พัดลมจะทำงาน จนความร้อนน้ำลดลงมาเหลือ 95 องศา แล้วพัดลมจะตัดการทำงาน

- กรณีที่รถวิ่งด้วยความเร็วต่ำ เช่นในซอย หรือเลาะไปตามการจราจรที่ขัดติด และเป็นเวลากลางวันอากาศร้อน พัดลมจะทำงาน เมื่อความร้อนได้สูงถึง 105 องศา  แต่ในบางครั้งอาจจะสูงเกินกว่า 105 ไปบ้างเนื่องจาก การวิ่ง การเร่ง และการใช้กำลังเครื่อง จึงทำให้มีความร้อนสะสมเลยจุดที่เหมาะสมไปเล็กน้อยเช่น 106 107 109 แต่ไม่เคยเห็นว่าสูงเกินกว่า 110-120 องศา

- กรณีที่วิ่งด้วยความเร็วตั้งแต่ 60-140 กม/ชม และไม่จอด ไม่เร่ง ไม่กระชาก ต้องบอกว่า เป็นความเร็วที่เครื่องทำงานแบบสบายๆ ระบายความร้อนได้ดีมาก พัดลมไม่เคยต้องทำงานเลย โดยความร้อนจะอยู่ในระหว่าง 70-95 องศา แล้วแต่สภาพอากาศโดยรอบ กลางวัน หรือกลางคืน  และการใช้กำลังเครื่อง ซึ่งเอาเป็นว่า ต่อให้วิ่งกลางแดดหน้าร้อน  แต่วิ่งแบบ ชิวๆ เรื่อยๆ ความร้อนก็ไม่ขึ้นครับ (ผมพิสูจน์มาแล้วหลายทริป)

***  แต่  แต่  แต่   หากว่า  ***

มีการไต่ความเร็วขึ้นไปถึงระดับ 170 180 หรือกว่านั้น...  การระบายความร้อนจะไม่ปกติแล้วนะครับ
จากการสังเกตุ ที่ขี่เร็วในย่านนั้น 

- กรณีความเร็วที่มากกว่า 170 ขึ้นไป (ย้ำว่า 170 ขึ้นไป) ความร้อนของอุณภูมิน้ำที่แสดง มีการไต่ระดับไปเกินกว่า 100 องศา และ พัดลม + อากาศที่วิ่งผ่าน ไม่สามารถลดความร้อนลงมาได้ หากยังคงเร่งความเร็วสูงอย่างต่อเนื่อง  ในระยะเวลานาน เช่นหลายสิบกิโลเมตร ผมสัณนิษฐานว่า น่าจะเป็นย่านความเร็วที่  เครื่องของเวอร์ซิส ไม่เหมาะที่จะวิ่งแช่ที่ความเร็วนั้นได้เลย (สัณนิษฐานว่า รถที่วิ่งกันย่านเรดไลน์ และแช่นานๆ ความร้อนน่าจะสะสมสูงมาก จนระบบที่ออกแบบมาไม่สามารถระบายความร้อนได้ทัน  ไหนจะน้ำมันเครื่องในระบบก็น้อย แค่ 1.9 ลิตร และหากคันไหน ลืมดูน้ำมันที่พร่องหายไป น้ำหล่อเย็นเดือด ฯลฯ  จนถึงจุดหนึ่ง ของความร้อน ส่งผลให้วัสดุที่ทำงาน เกิดความเครียด  จนเกินจะรองรับการทำงานไหว จึงได้ผลออกมาทั้งวาล์วขาด เครื่องระเบิด  อย่างที่เราทราบกัน)

- แต่หาก อยากจะลองวิ่งเพื่อวัดความเร็วสูงสุด  เมื่อมีการไต่ระดับความเร็วไปจนถึง 180-190 แล้วคุณผ่อนคันเร่งลง...  การระบายความร้อนจะกลับมาควบคุมให้อยู่ในภาวะที่ปกติได้  ฉะนั้นจึงไม่ต้องกังวล หากอยากจะลองสุดๆบ้าง แต่อย่าแช่ความเร็วนั้น นานเกินไป....

- แล้วความเร็วสูงสุดเท่าใดที่ Versys สามารถใช้งานได้อย่างปลอดภัย กับรถปีเก่า ที่ยังไม่มีการประกาศความรับผิดชอบออกมาซะที ว่าเกิดเหตุจากอะไร.....
  (ผมต้องขอตอบเชิงความเห็นส่วนตัว โดยรถผม Versys  ปี 2011 ท่อ Slip-on น้ำมัน E 20 น้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา 10W-40 ลิตรละ 100 กว่าบาท ระดับน้ำมันไม่พร่อง.... นอกนั้น เดิมหมด)
  ความเร็วที่ผมแนะนำ ให้สามารถเดินทางโดยใช้ความเร็วยืนพื้นได้อย่างปลอดภัย และรถยังมีการระบายความร้อนได้ปกติดี ไม่มีการสะสมความร้อน จนต้องเป็นกังวล
  อยู่ที่ความเร็ว 150-160 กิโลเมตร/ชม  โดยเป็นการวิ่งรักษาความเร็วแบบสม่ำเสมอ 

ปล.ในคู่มือรถหน้า 35 ระบุว่า... ไฟเตือนน้ำหล่อเย็นจะติดขึ้นบนหน้าปัทม์เมื่ออุณภูมิน้ำสูงกว่า 119 องศา ซึ่งหมายความว่า...รถจะไม่บอกอะไรเลย...เรื่องความร้อน จนกว่ามันจะร้อนไปถึง 119 องศาไปแล้ว และที่ความร้อนนี้ น้ำในหม้อพักน้ำจะเกิดการเดือด... เดือดเหมือนต้มน้ำในกาเลยครับ (เพราะผมโดนมาแล้ว) และน้ำที่เดือดจะถูกระบายออกทางสายระบายน้ำ  ในคู่มือจึงบอกต่อว่าให้ จอดรถ ดับเครื่อง และ ตรวจเช็คระดับน้ำในหม้อพักสำรอง เพราะน้ำอาจจะแห้งไปแล้ว  และถ้าคุณยังเมามันส์กับความเร็วสูงสุด และไมได้สังเกตุเจ้าไฟที่ว่านี้  จนน้ำเดือดออกไปหมด  และไม่มีน้ำระบายความร้อน และน้ำมันก็ระบายความร้อนไม่ทัน อะไรจะเกิดล่ะครับ...

ท้ายที่สุดแล้ว  หากทางคาวายังคงเพิกเฉย ต่อความปลอดภัย ของชีวิต ของผู้ใช้รถ และในระหว่างที่รอคำตอบนั้น หากเกิดมีเพื่อนๆ เราโชคร้ายได้รับอุบัติเหตุเนื่องจากเหตุนี้อีก 

*** ผมคิดว่าน่าจะถึงเวลาอันควรที่พวกเรา น่าจะนัดพบโดยพร้อมเพรียงกัน ที่บริษัทคาวาซากิ ซึ่งผมหวังว่าเพื่อนๆทุกคน ก็คงคิดเช่นเดียวกัน... ***

ขอแสดงความนับถือ

ไก่ กรกช CVT 823

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/05/15 @21:57:46 โดย sunankook »

bob

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 5
 :)   ก ระจ่างแจ่มแจ้ว เลยครับ :P :P :P cvt 622

Paully CVT 542

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 26
  • Able to Stable
ชัดเจน ผมก็คิดว่าการขับขี่ เป็นตัวแปรสำคัญในการเกิดเหตุการณ์ เช่นเดียวกับคุณเลย
Able To Stable

bobbyenvi

• ถูกใจให้เลิฟๆ 9
  • นายคุณากร ทุมจีน

mrdprompt

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
ขอบคุณครับ

Versys มีขายที่อเมริกาเปล่า ครับ ถ้าสมมุติเรา แปลบทความพร้อมเคสตัวอย่าง แล้วส่งไปที่ หน่วยงานด้านความปลอดภัยทางถนนของอเมริกา (ไม่แน่ใจ NHTSA หรือ

เปล่า)

เพื่อเป็นการเตือนถึงปัญหาของตัวรถรุ่นนี้ และเค้าอาจทดสอบปัญหาและหากมีการเรียกคืน หรือ ปรับ คาวา จะได้เป็นบรรทัดฐานให้ทางการไทยดำเนินการต่อ

เพราะที่อเมริกาเค้าน่าจะมี การวิเคราะห์ ที่ดีกว่าบ้านเรา

ขอบคุณครับ

Versys มีขายที่อเมริกาเปล่า ครับ ถ้าสมมุติเรา แปลบทความพร้อมเคสตัวอย่าง แล้วส่งไปที่ หน่วยงานด้านความปลอดภัยทางถนนของอเมริกา (ไม่แน่ใจ NHTSA หรือ

เปล่า)

เพื่อเป็นการเตือนถึงปัญหาของตัวรถรุ่นนี้ และเค้าอาจทดสอบปัญหาและหากมีการเรียกคืน หรือ ปรับ คาวา จะได้เป็นบรรทัดฐานให้ทางการไทยดำเนินการต่อ

เพราะที่อเมริกาเค้าน่าจะมี การวิเคราะห์ ที่ดีกว่าบ้านเรา

เท่าที่จับใจความได้ทั้งหมด  น่าจะยากครับ เพราะ  ทางนั้น เท่าที่ทราบไม่มีปัญหานี้  เพราะ
1. สภาพอากาศบ้านเค้า เย็นกว่าบ้านเรา
2. versys ที่ขายบ้านเค้า ไม่มีตัวดูดไอเสียมาเผาใหม่ ทำให้เครื่องร้อนน้อยกว่า แต่บ้านเราต้องมี เพราะ Euro 6 บังคับค่าไอเสีย

เอาว่า  แก้ปัญหา แต่ละประเทศไป  ไม่มี Recall ซึ่งจะส่งผลทั่วโลกไปแน่นอนครับ

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
ขอบคูณ มากๆ คับ แสดงว่า ถ้าขี่ 120-140 แช่ นานๆ หลายสิบกิโลเมตร คงจะไม่มีปํยหาเรื่อง วาวล์ และเรื่อง ความร้อยใช่ป่าว คับ พี่ เพราะส่วนมาผมก็ขี่ ความเร็ว ประมาณ นี้คับ ถ้าเต็มที่ ก็ 160/km เพราะทุกครั้งที่ที่ผมออกทริปผมจะคิดเสมอ คับ ว่า "ครอบครัวที่บ้าน รอเรากลับมา ทานข้าว ด้วยคับ "

ขอบคูณ มากๆ คับ แสดงว่า ถ้าขี่ 120-140 แช่ นานๆ หลายสิบกิโลเมตร คงจะไม่มีปํยหาเรื่อง วาวล์ และเรื่อง ความร้อยใช่ป่าว คับ พี่ เพราะส่วนมาผมก็ขี่ ความเร็ว ประมาณ นี้คับ ถ้าเต็มที่ ก็ 160/km เพราะทุกครั้งที่ที่ผมออกทริปผมจะคิดเสมอ คับ ว่า "ครอบครัวที่บ้าน รอเรากลับมา ทานข้าว ด้วยคับ "

จากที่ผมสังเกตรถตัวเอง และหลายๆอย่าง ค่อนข้างแน่ใจว่าตามนั้นครับ
เว้นแต่ว่าวัสดุคันนั้น จะด้อยคุณภาพจิงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/15 @01:40:31 โดย sunankook »

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
ขอบคูณมากคับ พี่ ตอบเร็วทันใจดีจัง

jeera

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
 :P :P :P
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

Ssr

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
ขอบคุณมากๆ นะครับ และขอให้ทุกท่านขับขี่ปลอดภัยครับ

tspppm

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีดีครับ โชคดีที่ผมไม่วิ่งความเร็วสูงสุด หุหุ
..................TSPPPM...BOH3(SK)......

bio cvt 141

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 3
  • bio
เมื่อวานได้คุยกับน้องคนนึงครับ versys650 สีดำ สวิงอาร์มดำ ผมจำไม่ได้ว่าปีไหน
ได้ข้อมูลมาคือ ขาดในระหว่างขี่อยู่ เขาขี่ปกติเขา ยืนพื้น 140-180 เกิดอาการคือได้ยินเสียงเหมือนอะไรเเตกหักภายในเครื่องยนต์
จากนั้นก็ปล่อยไหล สตาร์ไม่ติด เข้าเช็ค ทราบผลคือ วาวล์ขาด ลูกสูบ ฝาบน กะจาย โดนค่าซ่อมไป ประมาณ 6x,xxx บาท
ขาดที่ระยะ 5x,xxx กม. (ช่างไม่ทราบสาเหตุที่ขาด)
ข้อที่เขาเเนะนำมาคือ ไม่ขี่ลากรอบ  ไม่ขี่เเช่ 160-180 เป็นเวลานานๆ
versys650 เป็นรถที่เเบกสำภาระหรือโหลดน้ำหนักให้กับรถจึงไม่เหมาะที่ขี่ด้วยความเร็วระดับนั้น เรื่องวาวล์ไม่รู้ว่าเป็นที่ชิ้นส่วนหรือเป็นที่การขับขี่กันเเน่ ผิดถูกต้องขออภัยครับ