Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Review : ใช้บลูทูธติดหมวกแล้วคุยโทรศัพท์เสียงเบามาก  (อ่าน 2610 ครั้ง)

absolutfreak

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 6
ปัญหาโลกแตกของคนใช้บลูทูธคุยโทรศัพท์แล้วเสียงเบาครับ ฟังเพลงผ่านบลูทูธเสียงใสเพราะจังเลย แต่ทำไมพอโทรศัพท์เข้าแล้วเสียงเบาเกิ๊น เมียด่ายังไม่ได้ยินเลย ทำไงดีนะ มีคำตอบครับ

ก่อนอื่น ขอให้ความรู้เรื่อง Bluetooth Profile ที่เกี่ยวกับการใช้งานนิดหน่อยครับ ไอ้เจ้า เรื่อง Bluetooth Profile เนี่ยมันก็เหมือนโหมดการทำงานต่างๆของการส่งสัญญาณบลูทูธนี่ล่ะ แต่ละการใช้งานก็จะส่งข้อมูลแตกต่างกันไป ที่เกี่ยวกับเราตอนนี้ก็ A2DP / HFP / AVRCP เจ้า 3 ตัวนี้ล่ะครับ

A2DP (Advanced Audio Distribution Profile) เอาไว้สำหรับฟังเพลง เน้นเสียงเพราะ
AVRCP (Audio/Video Remote Control Profile) ทำหน้าที่เป็นรีโมทคอนโทรล เล่นเพลง, เพิ่ม-ลดเสียง ต่างๆ สั่งงานโทรศัพท์เรา ใช้คู่กับ A2DP
HFP (Hand Free Profile) สำหรับใช้โทรศัพท์ เน้นเสียงชัด ตัดเสียงรบกวน

ในการตั้งค่าบลูทูธของมือถือแต่ละยี่ห้อก็จะต่างกันไป ผมใช้ Xperia Z จับคู่กับเจ้า BTI Intercom V8 จะมีบอกไว้ครับ ว่าไอ้เจ้า V8 ที่เราใช้งาน มันใช้ Profile อะไรได้บ้างได้บ้าง

ในรูป Phone Audio = HFP และ Media Audio = A2DP ติ๊กถูกไว้ทั้งคู่ ให้ใช้งานได้ทั้ง 2 แบบ

แล้วทีนี้มันเกี่ยวกับโทรศัพท์เสียงเบายังไง ง่ายๆเลย คือ Bluetooth Profile มันคุมเสียงแยกส่วนกัน เวลาเราฟังเพลง  ตัวบลูทูธจะสื่อสารกับโทรศัพท์เราผ่านโหมด A2DP และรับการควบคุมเพลงผ่านโหมด AVRCP ซึ่งเมื่อเราปรับเสียง มันก็จะปรับเสียงเฉพาะโหมด A2DP นี่ล่ะครับ บางตัวเข้าไปใหญ่ เช่น T-Com มันปรับเสียงในตัวบลูทูธด้วย เสียงดังจนลำโพงจะแตกเอา แต่ไม่ได้ปรับเสียงในโหมด HFP ด้วย เวลามีคนโทรเข้าเสียง มือถือเรามันปรับมาโหมด HFP เสียงมันเลยเบ๊า เบา เพราะยังไม่ได้ปรับเสียงเพิ่มไว้

สรุปสั้นๆ มันต้องปรับแยกกันครับ

ปรับเสียงโหมด HFP ยังไง?

วิธีง่ายๆเลยคือ ลองกดโทรออก แล้วปรับเสียงที่บลูทูธครับ ปรับลงก่อนเล็กน้อย ดูที่หน้าจอมือถือเรา ให้ขึ้น โลโก้ B แล้วมีขีดบาร์ลดลง 1-2 ขีด จากนั้นก็เร่งเสียงจนสุดโลดครับ ดังชัดเจนแน่นอน ปรับเสียง Bluetooth ต้องเป็น ตัว B นะครับ 

ปรับขึ้นให้สุดเลยครับ

ลองใช้งานดูครับว่าเสียงดังขึ้นบ้างมั๊ย แต่ต้องระวังสับสนนิดหน่อยกับการปรับเสียงนะครับ กดเพิ่มเสียงเฉยๆ รูปลำโพงขึ้น เนี่ยไม่ใช่ปรับเสียงบลูทูธนะครับ 

ดูดีดี รูปลำโพงขึ้นอย่างนี้ปรับเสียงเรียกเข้านะครับ ไม่เกี่ยวกับ Bluetooth จ้า

ขอให้ใช้งาน บลูทูธกันให้สนุกครับ อย่าฟังเพลงจนเลยบ้านล่ะ จะงานงอกเอาเด้อ
ต้อม : 085-065-5554
Drunken Brothers สนับสนุกการประกาศซื้อขายอย่างถูกต้องตามกติกาของพื้นที่ครับ

Nak

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • CVT 1199
ขอบคุณครับ
เลือกที่จะมีความสุขในทุกช่วงเวลาของชีวิต

Aduca

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 8
  • CVT143
ยอดเยี่ยมมากครับ

Peporing

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
ผมใช้งานฟังเพลงก็เสียงเบา คุยโทรศัพท์ก็เบา ขี่เกิน 100 ขึ้นไปคุยไม่รู้เรื่อง ต้องลดความเร็วเหลือสัก 60-70 ถึงจะคุยได้ ส่วนเรื่องฟังเพลงก็ได้แค่ฟังทำนองเพลินๆ ขี่เกิน 120 แทบไม่ได้ยินรายละเอียดอะไรละ

ปรับเสียงเต็มทุกรูปแบบ