Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ### เรื่องไฟความร้อนโชว์ จากระบบหล่อเย็นบกพร่อง ###  (อ่าน 1810 ครั้ง)

BOBBY 69 CVT 740

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 56
  • CC รถไม่เท่าไหร่ ขอแค่ CC ใจที่ใกล้เคียง !
ขออนุญาต แบ่งปันเรื่องระบบ หล่อเย็น ของ Versys ในขณะเดินทางระหว่างทริปน่าน รถผมมีปัญหาไฟความร้อนโชว์ ในขณะที่รถ ใช้ความเร็วต่ำ แต่ถ้าความเร็วสูงปกติ หลังจากนั้น ผมเริ่มจากการรอให้หม้อน้ำเย็นลง แล้วเอาน้ำฉีดล้างรังผึ้ง ซึ่งไฟก้อไม่โชว์ หลังจากที่ล้าง จนวันต่อมาไฟความร้อนโชว์อีก แต่เพราะใช้ความเร็วสูงจึงไม่มีปัญหาอะไร สุดท้าย กลับมาที่ 0 ถอดหม้อน้ำล้าง ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง ล้างรถ แต่ไฟยังคงโชว์ สุดท้ายเลยไปตรวจสอบ ที่ตัว Thermo stud และแล้วก็ เจอต้นเหตุ เลยครับ มันไม่ทำงานเลย ตัว Thermo stud มีหน้าที่เปิดวาล์ว จากการสั่งงานด้วยอุณหภูมิ ซึ่งจะเชื่อมต่อกับพัดลมของเรา โดยปกติ แล้ว หม้อน้ำของ Versys   จะทำงานจน อุณหภูมิ 103.8 c ไม่เกิน 104.2 พัดลมจะทำงาน แล้ว อุณหภูมิจะลดลง จนถึง 96 c พัดลมจะหยุด แต่ถ้าระบบทำงานผิดปกติ พัดลมจะไม่ตัด ดังนั้นใครมีปัญหา ไฟความร้อนโชว์ ให้ตรวจสอบพัดลมเป็นอันดับแรก ต่อมาดู ที่หม้อพักว่าร้อนจัดไหม ถ้ามีสองอาการนี้ อาจจะเป็นที่ ตัว Thermo stud นะครับ ของผม อุณหภูมิ ขึ้นไปที่ 111.4 c ลงมาต่ำสุดประมาน 104.3 c ซึ่งผิดปกติ สรุปราคาอะไหล่ ตัวนี้ ประมาน 385 บาท ครับ มันจะ Activate ที่อุณหภูมิ 82 c

Madmax

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 3
  • No Bike No Life...
 :P :P
ขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับ เก็บเกี่ยวความรู้
®No Bike No Life.
>Max CVT  1088®<

โมเดลคับ

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 352
ร้อนแล้วไม่ตัดฝาสูบจะโก่งงานจะเข้าได้

• เทพ 2 ล้อ
  • CC รถไม่เท่าไหร่ ขอแค่ CC ใจที่ใกล้เคียง !
มันจะมีของแถมมาตามลำดับครับ 1 พัดลมพังก่อน 2 สูบและ วาล์ว จะร้อนมากจน ลามไป ถึงเครื่องได้ นะครับ อย่าเสียน้อย เสียมาก เลยครับ สังเกตุ อาการรถบ่อย เพื่อป้องกัน ความเสียหายของรำอพถครับ

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 58
มีวิธี หรือ อุปกรณ์ตัวไหนที่ monitor อุณหภูมิของระบบหล่อเย็นไหมครับ

• เทพ 2 ล้อ
ถ้าหา Temp gauge เกรดดีๆ สักตัวน่าจะ แสดงผมให้เราเห็นค่าที่ เสถียร ๆ ได้นะครับ สิ่งที่เราต้องดูคือการขึ้นลงของอุณหภูมิ ก่อนพัดลมทำงาน และ หลังพัดลมทำงาน ครับ

Nak

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • CVT 1199
ขอบคุณครับ
 :P
เลือกที่จะมีความสุขในทุกช่วงเวลาของชีวิต

sgs

• ถูกใจให้เลิฟๆ 10
ของผมหลังจากจอดแล้วพัดลมจะไม่ยอมตัดเลยรอเป็นครึ่ง ชม ก็ยังไม่ตัด แต่ยังทำงานสองเสต็ปอยู่    ไม่รู้เกี่ยวกับเทอโมสตัตหรือป่าว

• เทพ 2 ล้อ
ลองตรวจสอบดูครับ

ป็อบอาย

• ถูกใจให้เลิฟๆ 7
ขอบคุณครับ  :)
ป็อบอาย ครับโผม CVT 745
ทักทายกันได้ครับ

yalong

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 25
ของผมหลังจากจอดแล้วพัดลมจะไม่ยอมตัดเลยรอเป็นครึ่ง ชม ก็ยังไม่ตัด แต่ยังทำงานสองเสต็ปอยู่    ไม่รู้เกี่ยวกับเทอโมสตัตหรือป่าว

ของผมถ้ารถติดไฟแดง พัดลมแทบจะทำงานตลอดเลยอะครับ ดูเกจแล้ว ความร้อนแทบไม่ลงเลยครับ แต่ถ้าออกตัวแล้ว ความร้อนลดครับ