Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ปั๊มติ๊ก  (อ่าน 2444 ครั้ง)

Tui Bike Variety

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • CVT 732
ว่าด้วยเรื่อง ปั๊มติ๊ก
« เมื่อ: 19/08/14 @12:46:26 »
เพิ่งเสียมาหมาดๆ  เปลียนศูนย์ราคาไม่เบาเลย  ประมาทไปนิด  ไฟเตือนน้ำมันหมดกระพริบแล้ว
กะให้ผ่านช่วงรถติดๆไปก่อนค่อยเติมปั๊มหน้าที่การจราจรโล่งแล้ว  ปรากฎว่าไม่ทัน หมดเสียก่อน  ลองสตาร์ตติดแล้วดับอีก
จึงเดินไปซื้อซื้อน้ำมันมาเติม  โชคดีเจอปั๊มเอสโซ่  แต่ไม่ยอมเติมลงขวดต้องซือปี๊บเล็กใบละ 35 บาท ก็โอเคอยู่  เราประมาทเอง
แต่พอเติมลงรถไปแล้ว  ดันสตาร์ทไม่ติดเลย  พอดีดับแถวศูนย์โมโต  ช่างออกมาดูให้  แต่ไม่เป็นผล เลยต้องยันเข็นเข้าศูนย์  รื้อเสร็จแจ้งว่าปั๊มติ๊กลาโลกไปแล้ว
ราคาลดแล้ว 5500 บาท  :'(  ยังงงกับการเสียของมัน  เสียเพราะอะไรนะ....  >:(
ท่านใดเคยซ่อมเคยแปลงบ้างไหม  ขอความรู้เป็นวิทยาทานด้วยครับ

ชีวิตขึ้นอยู่กับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีไม่ใช่..ดวง

No  custom no life!.

Tui Bike Variety

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • CVT 732
Re: ว่าด้วยเรื่อง ปั๊มติ๊ก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20/08/14 @17:42:19 »
ขอบคุณมากครับ.... ขอถามต่ออีกนิดครับ  เราจะใช้ปั๊มติ๊กแบบนอกถังได้มั๊ยครับ.....
คือปิดรูถังนี้หรือตีถังใหม  ทรงนี้  แล้ว  ต่อท่อออกมาต่อสายเข้ากับปั๊มติ๊กนอก  แบบสตีท ดั๊กสตาร์ อะครับ  :(
ชีวิตขึ้นอยู่กับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีไม่ใช่..ดวง

No  custom no life!.

ride-awake

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24/04/15 @22:56:25 »
อาการปั๊มติ๊กเสียเป็นยังไงครับ
ของผมเพิ่งเป็นเลยตอนนี้ เปิดสวิตช์กุญแจ แล้วไม่มีเสียง ติ๊ดดดดด...
พอสตาร์ทเครื่องหมุนแต่ไม่ติดครับ :'( :'(

kissubin

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25/04/15 @10:18:27 »
อาการปั๊มติ๊กเสียเป็นยังไงครับ
ของผมเพิ่งเป็นเลยตอนนี้ เปิดสวิตช์กุญแจ แล้วไม่มีเสียง ติ๊ดดดดด...
พอสตาร์ทเครื่องหมุนแต่ไม่ติดครับ :'( :'(

ตอนนี้ติดยัง เดี๋ยวดูให้  https://www.facebook.com/nkbbike ติดต่อผมมาหน่อยครับ

ride-awake

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25/04/15 @20:55:07 »

ตอนนี้ติดยัง เดี๋ยวดูให้  https://www.facebook.com/nkbbike ติดต่อผมมาหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ แต่ผมอยู่เชียงรายอ่ะครับ
วันนี้ถอดตัวปั๊มมาล้างทำความสะอาด แล้วใช้ได้อยู่พักเดียวก็เป็นอีก
สงสัยคงต้องเบิกใหม่ละครับ :'( :-\

แสนสุข

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26/04/15 @16:43:36 »
ตัวมอเตอร์ปั๊มไม่เสียง่ายๆ  แต่ส่วนที่เสียคือลูกยางโอริ้งระหว่างปั๊มกับท่อน้ำมัน มันขาดทำให้แรงดันน้ำมันรั่วกลับคืนถังไม่จ่ายขึ้นมาจากถัง  ลองหาดูจากกระทู้เก่าผมได้แต่ไม่ได้ลงรูปประกอบไว้  โอริ้งตัวนี้ราคาแค่ 5บาท 10บาท   หาเจอละhttp://www.clubversysthailand.com/cvt-cafe'/t7109/ลองอ่านดูนะครับ   อาการนี้ถ้าเข้าศูนย์คงถูกเปลี่ยนทั้งลูกอย่างเดียว(ขายอะไหล่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/15 @20:34:56 โดย แสนสุข »

แสนสุข

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 16

totti

• จักรยาน
  • *
  • ชีวิตขึ้นอยู่กับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ไม่ใช่ดวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03/05/15 @20:27:34 »
ขอบคุณครับ  :P   เดี๋ยวว่างๆ ผมจะเอาตัวที่ศูนย์บอกว่าเสีย  มาแกะถ่ายรีวิวให้ครับ...  :-*

sakul

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24/09/15 @14:17:36 »
ปั๊มติ๊กไม่ทำงานน่าจะมาจากแปรงถ่านของมอเตอร์หมดครับ ผมเคยแกะออกมาดูแล้ว
สกุล บัวพัฒน์  165 หมู่6 ถ.เลย-ท่าลี่ บ.สามแยกปากภู ต.เมือง อ.เมือง จ.เลย 42000

sakul

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24/09/15 @14:20:45 »
เราน่าจะดัดแปลงทำเป็นปั๊มติ๊กนอกถังได้ เพราะราคาอะหลั่ย ห้าพันกว่าบาท น่าจะดัดแปลงเอาปั๊มติ๊กของรถยนต์ใส่เป็นป้๊มนอกถังได้ น่าจะประหยัดกว่า
สกุล บัวพัฒน์  165 หมู่6 ถ.เลย-ท่าลี่ บ.สามแยกปากภู ต.เมือง อ.เมือง จ.เลย 42000

sakul

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24/09/15 @14:24:07 »
ขอบคุณมากครับ.... ขอถามต่ออีกนิดครับ  เราจะใช้ปั๊มติ๊กแบบนอกถังได้มั๊ยครับ.....
คือปิดรูถังนี้หรือตีถังใหม  ทรงนี้  แล้ว  ต่อท่อออกมาต่อสายเข้ากับปั๊มติ๊กนอก  แบบสตีท ดั๊กสตาร์ อะครับ  :(
   ไม่ต้องตีถังหรือทำฝาปิดรูครับ ใช้ฝาเดิมแค่ถอดชุดมอเตอร์ปั๊มออก ท่อน้ำมันออกจากถังก็ใช่ท่อเดิม

zumo_X

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 18
  • CVT 1054
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24/09/15 @15:33:39 »
แวะมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ
การใช้ปั๊มติ๊กนอกถังของรถยนต์ผมก็คิดว่าทำได้ แต่จะคุ้มค่าดัดแปลงหรือเปล่าอันนี้น่าคิดครับ
ราคาปั๊มถูกกว่าแน่นอน แต่เมื่อปั๊มคนละรุ่นอัตราการไหล แรงดันเชื้อเพลิงย่อมเปลี่ยนแปลงไป จะควบคุมแรงดันเชื้อเพลิงอย่างไร
หากปรับไม่พอดี (ติดเครื่องได้ใช้งานได้ แม่อาจจะไม่สมบูรณ์นัก)
ปั๊มนอกถังเวลาทำงานมีเสียงที่ดังกว่า ในรถจักรยานยนต์เนื้อที่ติดตั้งค่อนข้างจำกัดเลยครับ
ในแง่ใช้งานเดิมๆ อาจจะไม่คุ้ม เปลี่ยนอะไหล่ตรงรุ่นง่ายกว่า ใช้งานสบายๆ ในความเห็นผม
แต่ถ้ารถดัดแปลงแต่งเครื่องยนต์ อันนี้เต็มที่ครับ เพราะคงได้เล่นถึงจูนกล่องแน่นอน

ผอม เพรียว บอบบาง