Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไขปัญหาเปิดปี๊ป SW ไม่ได้ เพราะติดกระเป๋าหลังที่วางพาดกันยังไง?  (อ่าน 2484 ครั้ง)

Nont_hathaway

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
ตามที่ตั้งกระทู้เลยครับ เวลาออกทริปเปิดได้นิดเดียวเพราะติดเป๋าบน เอาของออกยาก ถ้าจะเอาของใหญ่ออกต้องแก้มัดกระเป๋าบนใหม่หมด
 ผมคิดจะแก้คือ
1.ติดปี๊ปหลังแม่งเลย แต่ติดปัญหาที่ใส่เต๊นไม่ได้ ต้องซื้อเต๊นเล็กอีก
2.เปลี่ยนปี๊ปข้างใหม่ที่มันถอดฝาบนได้
3.เอา SW ไปโมให้ถอดฝาได้ แต่กลัวเสียของ
4.ติดเหล็กแนวขวางบน rack หลังอีกทีเพื่อค้ำกระเป๋าบนให้สูงๆ เพื่อเปิดปี๊ปได้เยอะๆ แต่ดูแล้วคงจะสูงจนไม่สวย

มีใครเจอแบบผมมั่ง ไม่ถึงกับใช้ไม่ได้ แต่ลำบากครับ ทำไงดีหว่าาาา

Big Foot

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 20
ตามที่ตั้งกระทู้เลยครับ เวลาออกทริปเปิดได้นิดเดียวเพราะติดเป๋าบน เอาของออกยาก ถ้าจะเอาของใหญ่ออกต้องแก้มัดกระเป๋าบนใหม่หมด
 ผมคิดจะแก้คือ
1.ติดปี๊ปหลังแม่งเลย แต่ติดปัญหาที่ใส่เต๊นไม่ได้ ต้องซื้อเต๊นเล็กอีก
2.เปลี่ยนปี๊ปข้างใหม่ที่มันถอดฝาบนได้
3.เอา SW ไปโมให้ถอดฝาได้ แต่กลัวเสียของ
4.ติดเหล็กแนวขวางบน rack หลังอีกทีเพื่อค้ำกระเป๋าบนให้สูงๆ เพื่อเปิดปี๊ปได้เยอะๆ แต่ดูแล้วคงจะสูงจนไม่สวย

มีใครเจอแบบผมมั่ง ไม่ถึงกับใช้ไม่ได้ แต่ลำบากครับ ทำไงดีหว่าาาา

แนวคิดส่วนตัวของผมเองน๊ะครับ...
ตามกรณีที่กล่าว...การขนสัมภาระไปเยอะ ควรจัดเรียงของที่จะใช้ก่อนหลังให้ดี
ถ้าไม่มีปี๊บขนมปังใบที่ 3 แต่มีกระเป๋า หรือเต้นท์วางแทน มันจะยาวมีส่วนเกินไปค้ำ บังฝาปิ๊บข้าง ทั้งข้าง ซ่ายและขวา
*ส่วนนี้ด้านบน ท้ายเบาะนั่งถ้าเราไม่ติดปิ๊บ ทำเพลทหมุน เหมือนโต๊ะอาหาร โต๊ะกลมที่หมุนได้ น่าจะแก้ปัญาเรื่องเปิดฝาปี๊บข้างได้น๊ะครับ
จะเอาของในปี๊บข้างซ้าย หรือข้างขวาก็หมุนกระเป๋าหรือเต้นท์ที่วางด้านบนให้แนวยาวไปตามเบาะนั่ง < ทำสลักล๊อกกันมันหมุนเอง ตอนเราเดินทางไว้ด้วยน๊ะ >
ขอออกตัวว่าเป็นความคิดที่ฝุดออกมาชั่วขณะ และยังไม่เคยทำ...

WhiteDragon

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 58
ผมใช้ ปี๊บ SW กับกล่อง SHAD 48 ด้านบนครับ เจอปัญหาเดียวกันคือ เปิดฝาปี๊บ SW ได้นิดเดียว เพราะติดกล่อง SHAD

วิธีแก้ของผมไม่ยากครับ "จัดของครับ" ผมจะแยกของออก
1. ของที่ไม่ต้องการเอาออกบ่อย หรือเอาออกเมื่อถึงที่พัก เช่นเสื้อผ้าต่างๆ ให้ใส่ ปี๊บ เพราะช่วงเดินทาง น้อยมากที่จะเอาสัมภาระออก พอถึงที่พัก หรือไม่เดินทางต่อแล้ว ถอดปี๊บออกจากรถหิ้วเข้าห้องหรือเต็นท์เลยครับ
2. ของที่เอาออกบ่อยๆ เช่น ชุดกันฝน ที่ชาร์จอุปกรณ์ต่างๆ หรือ อื่นๆ ใส่กล่องบนครับ เพราะง่ายต่อการหยิบใช้

หรืออาจจะหากระเป๋าติดถังช่วยอีกก็ได้นะครับ

ลองวิธีนี้ดู จะได้ไม่ต้องเสียเงินด้วยครับ   :) :)

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
-มัดสัมภาระบนเบาะหลังในแนวยาว อาจจะมีส่วนที่ยื่นพ้นไฟท้ายไปบ้าง จัดให้ดี อย่าให้บังไฟท้าย
-ติดแรคท้าย...มัดสัมภาระทุกอย่างบนแรคท้าย เบาะหลังจะได้เคลียร์
-ติดกล่องหลัง

ไม่ว่าจะวิธีไหน ก็ต้องแยกสิ่งของให้ดี ของที่ไม่ใช้ระหว่างวัน ลงกล่องข้าง ของใช้บ่อยๆ กล่องหลัง
ของที่ใช้บ่อยมาก อาจจะกระเป๋าคาดเอว หรือใส่ถุงพลาสติกกันน้ำ ยัดใส่กระเป๋าเสื้อ

สำหรับผม ระหว่างทาง ไม่อัพเฟส ไม่ตอบไลน์ ของที่ใช้ระหว่างเดินทางมีแค่ กล้องคอมแพค โทสับ กระเป๋าตังค์ (ใส่ถุงพลาสติก ยัดกระเป๋าเสื้อ)  น้ำดื่ม ใส่กระเป๋าเสื้อ(ถ้ามี) ไม่งั้นก็เหน็บไว้บนตาข่ายรัดของ

ถ้าติดกล่องหลัง กล่องหลังมันจะเขย่าตลอดทาง ของในนั้นจะต้องใส่ให้แน่นเพื่อจะได้ไม่กระแทก และไม่ควรเป็นของที่ไม่ทนต่อแรงกระแทก เช่นอุปกรณ์อิเลกทรอนิคส์ทั้งหลาย
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

yalong

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 25
ผมใช้ shad 48 แบบเดียวกับพี่ป้อมครับ ผมว่า sw ออกแบบมาดีนะครับ ถ้าเราต้องการเอาของในปี๊ปข้างที่ไม่สามารถเปิดฝาได้ หรือเปิดได้ไม่สุด ก็ถอดปี๊ปลงมาวางกับพื้นแล้วค่อยหยิบของเลยครับ ถอดขึ้นลง ง่ายครับ จุดล๊อคออกแบบมาดี ส่วนตอนนี้กล่อง shad 48 ผมริ้วรอยเพียบครับ เพราะผมเปิดงัดไปเลยครับ

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
นึกออกอีกข้อ เปลี่ยนไปใช้ปี๊บ QURO เพราะมันเปิดฝาได้ 2 ด้าน
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

• จักรยาน
  • *
ผมขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับ ผมลืมบอกไปว่าตอนนี้ผมมี แร็คหลัง ครับพร้อมคนซ้อน 5555 มัดแนวยาวไม่ได้แน่เลยคับ
ยังไงจะลองเอาวิธีถอดปิ๊ปทุกครั้งเวลาจะเอาของไปลองใช้ดูนะคับว่าพอไหวมั้ย ไม่อยากซื้อใหม่แพงเหลือเกิน แหะๆ ทุกความเห็นช่วยผมได้คับ ขอบคุณค้าบบบบบบบ _/\_ ปล.เรื่องถอดปี๊ปผมก็ลืมสนิทเลยว่าปี๊ปกุถอดไม่ยากนี่หว่า 5555

corebeer

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
    • Lanta Riders
ของผม SW กับ shad 48 เหมือนกันครับ แต่เปิดได้ทุกใบ แค่ขยับ shad ถอยหลังไปนิดนึงตอนติดตั้ง ให้เปิด SW ให้ได้  และใส่ของในใบบนไม่มาก ไม่เกิน 8-10 kg ครับ  ;D
YOU DON'T STOP RIDING BECAUSE YOU'RE OLD, BUT YOU GET OLD WHEN YOU STOP RIDING .........

• จักรยาน
  • *

Internal_B

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 28
  • CVT 99 = แบงค์ร้อย(ทอนบาท)
ถ้ามัดของบนเบาะหลัง ผมใช้วิธีถอดปี๊บข้างเอาเหมือนกันคับ สะดวกที่สุด
 :)