Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆครับ อยากได้ซักคันนึง  (อ่าน 3892 ครั้ง)

awas

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
ขอสอบถามพี่ๆน้องในคลับครับ

ผมยังไม่มีรถเป็นของตัวเองแต่มีแพลนจะซื้ออยู่ในต้นปี 2014 ซึ่งใช้เวลาอยู่นานว่าจะเลือกขี่สไตลไหน ตอนแรกกะเอาแบบ สปอร์ต มองไปมองมา อายุถึงจะเรียกได้ว่าไม่มาก แต่ไม่ชอบเปลี่ยนบ่อย(รถที่ใช้อยู่จะ 20 ปีละ ยังไม่เปลี่ยนเลย) ดูไปดูมาเกือบจะได้ น้อง CBR500R ละ เพราะคำนวนเรื่องความคุ้มมานก็คุ้มค่าสำหรับรถมือง 1 พอได้ลองขับเล็กๆน้อยๆ ปรากฏมันยังไม่ถูกใจ เลยเปลี่ยนมาเป็น CB500X ชอบโพสิชั่นในการขับมากกกกก ผมสูง 170 เท้าแตะพื้นประมาน 80% ของเท้าทั้งหมด แต่พอตัดสินใจเท่านั้นแหละ ท่านพ่อก็หาข้อมูลมาให้ เพราะเพื่อนๆพ่อก็ขับมอไซ ก็เชียร์ Versys เนี่ยแหละ บอกว่าคุ้ม หามือ 2 ก็ได้ บางท่านก็ให้ไป BMW แต่ว่า งบประมานมีไม่ถึงตัดไป เลยมาจบที่ Versys

ถึงขันตอนการสอบถามซะทีครับ มะกี้เกร่นความหลังไว้หน่อย ^^ พอดีอยากสอบถามพี่ๆน้องๆว่า
1. ผมสูง 170 นน. 90 เล้นเวจเป็นประจำ จะขี่ Versys ไหวไหม เพราะเคยไปลองคร่อม เท้าแตะพื่นประมาน 40-50%เอง แต่รถอยู่บนบูท ที่ศูนย์คาวาพระราม 5
2. ความแตกต่างของ Versys ปี 2011 2012 2013 มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ จะได้ดูเวลาซื้อครับ
3. โดยปรกติแล้วผมขี่ในเมืองไปทำงาน และอยากออกทริป  โดยมีอัตราส่วน 70/30 ถือว่าถ้าซื้อแล้วคุ้มไหมหรือไปเล่น CB500X ดีกว่า
4. Versys ขี่ยากไหมครับ เพราะต้องการใช้ในชีวิตประจำวันไปทำงานด้วยอะครับในสถานที่รถติดพอควร (ราชดำเนิน) รวมถึงอัตราการกินน้ำมันในเมืองด้วยครับ
5. ของแต่งแท้/เทียม คุณภาพต่างกันเยอะไหมครับ
6. อยากหาที่เรียนพร้อมทำใบขับขี่มอไซด้วย แนะนำที่ไหนได้บ้างครับ
7. หากมีอะไรเพิ่มเติมให้มือใหม่โปรดแนะนำด้วยครับ

ปล. ตอนนี้กำตังตัวเอง 130 กะพ่อสนับสนุน 100++ ครับ แพลนซื้อต้นปีหน้า ตอนนี้ยังไม่รีบกะเก็บของใช้ส่วนตัวก่อน

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ^^  :P :P :P

kookkook

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
Re: สอบถามพี่ๆครับ อยากได้ซักคันนึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18/10/13 @05:11:38 »
ไม่ได้กวนนะครับ ผมเคยลงถามแบบนี้หล่ะ เมื่อประมาณเดือนที่แล้ว
ผมสูง 181 หนักปัจจุบัน 77 เล่นเวทเหมือนกัน แต่ผมเล่นไม่หนักมาก กลัวใหญ่แล้วจะดูตันๆครับ
เคยไปลองคร่อมรถดู ถ้ารถขึ้นสแตนจะยืนไม่เต็มเท้า แต่ถ้ารถจอดปกติเกือบเต็มเท้า(รองเท้าแตะแบนๆ)แต่ใส่รองเท้าบูทก็เต็มเท้าพอดี หาบูทใส่ก็ได้ครับถ้ากลัวยืนไม่เต็มเท้า พวกอันเดอร์กราวด์ก็ส้นหนาดี

ถ้าเล่นเวทเอาไหวแน่นอน ไม่ได้หนักมากมายอะไร 200 โลนิดๆ เอาอยู่แน่นอน ผมลองขับรถคนรู้จัก ลองเอียงรถดู(ขออนุญาติพี่เค้า แล้วให้พี่เค้าคอยเซฟด้วย เผื่อล้ม)
ตอนนี้ผมจองไปแล้ว รอรถเดือนธันวานี้ที่ศูนย์พระราม5 รถปี 2011 2012 2013 ถึง 2014 เหมือนเดิมครับไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไร ผมจองสีเหลือง 2014 ไปครับ
ถ้าเคยขับขี่รถมีครัชก็ขี่ได้แน่นอน ได้รถแล้วค่อยหาเวลาว่างไปเรียนก็ได้ แต่ผมคงไม่เรียนเพราะใช้ให้คุ้นมือ เราจะชินไปเอง ถ้าอยากเรียนก็เรียนเทคนิคขับขี่ขั้นสูงไปเลย
ของแต่งแท้เทียมแล้วแต่ความชอบครับ สอบถามจากคนใช้งานจริงจะได้ข้อมูลที่แน่นอนกว่า แต่หมวกกันน้อคเอาดีหน่อยล่ะกันครับ ชุดเซฟก็แล้วแต่ แต่ผมซื้อมาหมดแล้วดีกว่าถึงเวลาต้องใช้แล้วไม่มีครับ
**อาจไม่ได้คำตอบอะไรมาก แต่ถ้าชอบจริงๆ ตัดสินใจจะเอาแล้ว ลุยเลยครับ**

ผมโชคดีรู้จักกับ พี่ไมค์ ไมเคิล เวลส์ เลยโทรหาพี่เค้าบ่อยๆถามข้อมูลต่างๆได้ในระดับนึง  ส่วนเรื่องขับขี่ในเมือง ถ้าชินรถแล้วก็มุดได้ปกติหล่ะครับ

จองสีนี้ไปครับ

รูปผมครับ

awas

• จักรยาน
  • *
Re: สอบถามพี่ๆครับ อยากได้ซักคันนึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18/10/13 @10:16:06 »
ขอบคุณ ครับ เคยเห็นแล้วครับ และอ่านหลายกระทู้ ที่สอบถามถึงแต่ versys ล้วนๆ ผมจึงได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาใหม่ เนื่องจากผมมีตัวเปรียบเทียบคือ cb500x เนื่องจากเคยลองโยกเต็มๆแล้วรู้ว่าคุมได้ แต่versys ลองโยกแล้วหนักพอควร รวมถึง ราคาversys มือสองสามารถซื้อ cb500x มือหนึ่งแถมเงินเหลืออีกนิดหน่อย จึงอยากรู้่ว่าจะคุ้มไหมครับ  ;D ;D

awas

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18/10/13 @10:57:10 »
ได้ขุดกระทู้มาครับ ที่จริงมีจากคลับ 250 ยังไม่ได้เอามาลง เลยกะเปลี่ยนเป็นจากสอบถามเป็น ลากกระทู้ที่มีประโยชน์จากกระทู้ในและนอกในการเลือกรถเลยดีกว่า ตอนนี้ค่อยเริ่มสามารถตัดสินใจได้เล็กน้อยละครับ

http://www.clubversysthailand.com/()/versyss-er6n-z250/30/

http://www.clubversysthailand.com/()/versys-2224/

http://www.clubversysthailand.com/()/versys650-vs-cb500x-vs/

http://www.clubversysthailand.com/()/versys-()/

jajer

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18/10/13 @11:34:25 »
ผมสูง 170 นน. 60 ขี่ versys สีน้ำตาล ไปทำงาน ผ่านราชดำเนินทุกวัน เข้ามายืนยัน ว่า......คุ้ม ซื้อเลย ;D

parttimerider

• ยามเฝ้าบ้าน
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 148
  • You know who you are who you are not as others
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18/10/13 @11:37:40 »
ถึงขันตอนการสอบถามซะทีครับ มะกี้เกร่นความหลังไว้หน่อย ^^ พอดีอยากสอบถามพี่ๆน้องๆว่า
1. ผมสูง 170 นน. 90 เล้นเวจเป็นประจำ จะขี่ Versys ไหวไหม เพราะเคยไปลองคร่อม เท้าแตะพื่นประมาน 40-50%เอง แต่รถอยู่บนบูท ที่ศูนย์คาวาพระราม 5

ขี่ได้ครับ ทำความคุ้นเคยกับรถบ่อยๆ

2. ความแตกต่างของ Versys ปี 2011 2012 2013 มันต่างกันตรงไหนบ้างครับ จะได้ดูเวลาซื้อครับ

ต่างแค่ชุดสี กับสี Swing Arm นอกนั้นไม่ต่างครับ เหมือนกัน

2011 สีแดง สีดำ
2012 สีดำ สีเหลือง
2013 สีขาว สีน้ำตาล
2014 สีเหลือง .......

3. โดยปรกติแล้วผมขี่ในเมืองไปทำงาน และอยากออกทริป  โดยมีอัตราส่วน 70/30 ถือว่าถ้าซื้อแล้วคุ้มไหมหรือไปเล่น CB500X ดีกว่า

คุ้มครับ ออกทริปอย่างเดียวยังคุ้มเลยครับ

4. Versys ขี่ยากไหมครับ เพราะต้องการใช้ในชีวิตประจำวันไปทำงานด้วยอะครับในสถานที่รถติดพอควร (ราชดำเนิน) รวมถึงอัตราการกินน้ำมันในเมืองด้วยครับ

ไม่ยากครับ ตามข้อ 1   อัตรากินน้ำมัน น่าจะประมาณ 19-20 KM ต่อลิตร (เดา)

5. ของแต่งแท้/เทียม คุณภาพต่างกันเยอะไหมครับ

เยอะครับ ถ้าเงินพอก็ของแท้ครับ

6. อยากหาที่เรียนพร้อมทำใบขับขี่มอไซด้วย แนะนำที่ไหนได้บ้างครับ

Honda School ครับ 02-7353458 คุณปรียา

7. หากมีอะไรเพิ่มเติมให้มือใหม่โปรดแนะนำด้วยครับ

ได้รถแล้ว ออกทริปบ่อยๆครับ
มิตรภาพ ไม่สำคัญที่ว่า..ใครเข้ามาก่อนมันอยู่ที่ว่า..
ใครเดินเข้ามาแล้ว..ไม่เคยเดินจากไปต่างหาก

awas

• จักรยาน
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18/10/13 @20:55:20 »
ขอบคุณคราบพี่  kitja_ninja jajer kookkook ครับ คาดว่าจะลองหามืองสองแต่งพอควร อยากได้ดำด้านมันจะเป็นของปีไหนครับ

noomrider

• มอไซด์ 250 CC.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20/10/13 @11:42:46 »
ขอนอกใจนิดนึง  ไม่สน SUZUKI V-STROM 650 หรือครับ  ราคา 350,000 รวมประกันเเละจดทะเบียน 

เเต่ผมขี่คุณวีมานานเเล้วไม่มีตังค์เปลี่ยนอ่ะครับ

chanyut machan

• **
  • อย่าคิดว่าไกล ถ้ายังไปไม่ถึง CVT 871
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14/11/13 @10:44:04 »
 :Dตัวผมเองสูง163 นนประมาณ62 63kg ความสูงของตัวรถก็เดิมๆครับ ผลที่ได้คือเขย่งปลายเท้าไม่ถึงกับสุด พูดง่ายๆก็บัลเล่ย์นะครับ เอาอยู่ จะเท่มากเมื่อคร่อมversysตอนติดไฟแดง ผมว่าสายตาเกือบทุกคนต้องมองมาที่เราแล้วพูดในใจว่า"ไอ้เตี้ยนี่มันขี่ได้ไงรถสูง ใหญ่ขนาดนี้" >:( สรุปไปเลยครับ ขอเป็นกำลังใจอีก1ครับจะได้มีสมาชิกเพิ่มในบ้านหลังน้อย(ไปหามากๆ)ที่อบอุ่นหลังนี้ครับ โชคดีนะครับ :) :-*

เกิดมาเพื่อแพ้ !!!

• มอไซด์ 650 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 9
  • รับจัดอบรมทางด้าน IT Security, Standard ทั่วราชอาณ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14/11/13 @12:06:11 »
ขี่ได้ครับ แรกๆอาจจะรู้สึกลำบากแต่ซักพักเดี๋ยวก็ชิน หลายๆคนที่รู้จักไม่ถึง170ด้วยซ้ำแต่ขี่เก่งมาก ส่วนเรื่องซื้อมาแล้วถ้าได้ขี่ไม่ว่าจะทริปหรือทำงานมันคุ้มทั้งนั้นแหละครับ แต่มีบางคนบอกซื้อมาไม่ได้ขี่ขอแค่ได้จับลูบคลำสต๊าทเครื่องฟังเสียงรถตัวเอง แต่งรถอยู่กับบ้านเค้าก็ยังบอกแค่นี้ก็คุ้มละ 555
รับจัดอบรมทางด้าน IT Security, Standard ทั่วราชอาณาจักร

Tumm

• **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14/11/13 @22:56:49 »
ผมสูง175cm ขี่สีดำ 2014 ผมว่าคุ้มน่ะครับ ใช่บ่อยๆ ชินเองครับ เวลาติดไฟแดงก็ทบทวนบัลเล่ ไปในตัว แรกๆไม่ค่อยชินก็เกร็งๆ หลังๆ เดวดีเองครับ ฟันธงงงงง...!!! 
;D ;D ;D

ตั้ม CVT935

GOG Touring

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 59
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16/11/13 @10:44:18 »
ผมตัดสินใจเลือกVersys เพราะมิตรภาพที่ดี และความอบอุ่นของเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สมาชิก CVT ทุกคน

สิ่งนี้ทำให้ผมมองข้ามความคิดกังวลกับตัวเลือกต่างๆจากค่ายอื่น การใช้งาน ความคุ้มค่า หรือแม้แต่เงินในกระเป๋า

ผมคิดว่า เมื่อเราอยู่ในคลับ CVT และได้ใช้รถ Versys ที่เป็นจุดกำเนิดของ CVT มันคือ"ความภูมิใจ"คับ

รถมีไว้ขี่ ดีหรือไม่ดี อยู่ที่คนขี่คับ... แต่ถ้าเราเลือกมิตรภาพที่ดี ความสุขจะอยู่ข้างๆเราเสมอ เวลาขี่คับ...
:P :-* ;D

bottle

• สายตรวจ 2 ล้อ
  • เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 129
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18/11/13 @09:13:03 »
ประหยัด นุ่มๆชิลๆ cb500 ครับ

ดิบๆ กระด้าง  versys

ไม่ได้แตกต่างกันมากมายจนรับไม่ได้หรอกครับ...ถ้าขี่ประจำวันเยอะกว่าออกทริป ความประหยัดควรคำนึงถึงครับ
this is my Versys.
There are many like it,but this one is mine.
My Versys and I can go anywhere.
Without my Versys,I am useless.
Without me,my Versys is useless

CVT366

Kim Versys Jpn CVT 1019

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19/03/14 @13:17:34 »
แนะนำ เวอร์ซิส ถอยเลยครับ เชื่อผม สั้นๆ ง่ายๆ แล้วจะบอกว่า คิดไม่ผิด