Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Pong+ เล่าเรื่อง: พาน้องไปร้อง "โย่" คลองมะเดื่อ 1 Feb 2014  (อ่าน 5089 ครั้ง)

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 290
  • ขับขี่ เป็นเรื่องสุนทรีย์
    • รู้จักกันให้มากกว่านี้ ทั้งรถ ทั้งคน click
หลังจากปรึกษาพี่เชียรแล้ว ต้องขออนุญาตพี่น้องบูรพา มาเล่าเรื่องไว้ในนี้นะครับ

ตอนที่หนึ่ง ปุบปับทริป

เมื่อพุธที่แล้วผมไปเยี่ยมพี่โอ๊ด ที่ร้านสักตรงบางลำพู พี่โอ๊ด คุยเรื่องธุระสักพัก พี่โอ๊ด ออกปากชวนขี่รถไปคลองมะเดื่อ...

"คลองมะเดื่อ" ชื่อนี้ผมได้ยินตอนซื้อรถมาใหม่ๆ เมื่อสองปีก่อน ว่ากันว่า ถนนวิ่งเข้าไปจะต้องข้ามคลอง หลายคลอง ซึ่ง เป็นที่โปรดปรานของชาว Off road และ ชาว เอ็นดูยิ่ง และ ชาว CVT หลายคนก็เคยไปลิ้มลองมาแล้ว 

สำหรับ Versys ที่น้ำหนักรถมากกว่า สองร้อยโลนั้นอาจไม่ค่อยเหมาะ แต่ก็นั่นแหล่ะ ...Biker อารมณ์ศิลป์ อย่างเราๆ ก็อดไม่ได้ที่จะต้องมาลอง

ผมรับปากพี่โอ๊ด ว่าจะมาจากน้นก็ Post หาแนวร่วมเอาวันศุกร์ โดยนัดเจอกันในเช้าวันเสาร์ ที่ 1 ของ เดือนกุมภา

คืนวันศุกร์ น้าเชียร สาวกสายฝุ่น ที่รับประทานฝุ่น เป็นอาหารว่าง ก็ได้โทรมาหาผม..ซึ่งทำเอาผมแปลกใจไม่น้อย เพราะ ตั้งแต่รู้จักกันมา นี่เป็นสายแรก ที่พี่เชียร โทรมา ...

"พี่ป๋องจะไป คลองมะเดื่อเหรอ จะวิ่งเส้นไหน ลองไปเส้นที่ผม Survey ไว้มะ ... " พี่เชียร แนะนำ
"ทางมันจะเป็นทางหลวงชนบทน่ะครับ .. น่าขี่ดี..." พี่เชียร โปรยเอาไว้ ก่อนที่ผมจะบอกว่า ขอปรึกษาสมาชิกดูก่อน ซึ่งหลังจากน้้นไม่กี่นาที ทุกอย่าง ก็ถูก Set เรียบร้อย

วันเสาร์ จากเดิมที่ผมกับพี่โอีด นัดกันไว้ มีแค่สามคัน ผ่านไปวันเดียว ได้มาเก้าคัน .. ถือว่าเป็นเลขมงคล คงจะไม่มีคนล้มกลับมา ตามอาถรรพ์คลองมะเดื่อ...

ผมนัดหมายไว้ สามจุด คือที่ศุภาลัย ปาร์ค ที่ติวานนท์ เริ่มต้นด้วยผม พี่โอ๊ด และ น้องบิ๊ก ล้อหมุน เจ็ดครึ่ง แล้วก็วิ่งไปที่จุดสอง ประตูเกษตร แปดโมงล้อหมุน โดยมีพี่ ภูมิ เพื่อนพี่โอ๊ด ควบ GS มาร่วม จากนั้น ก็วิ่งไปที่จุดสาม ปั๊ม ปตท ตรง สุวินทวงศ์ ซึ่ง สมาชิก ที่เหลือ ก็ตามมา ได้แก่ น้าเชียร เปเล่ พี่บูรณ์ พี่แก้ว เข้ามาสมทบ ...ผมมองหา สมาชิกคนสุดท้าย ที่แจ้งว่าจะมาคือ พี่ตูน แต่ก็ไม่เห็นเงา ... รถเราเคลื่อนพลตามกำหนด คือ เก้าโมง ได้แปดคัน

เส้นสุวินทวงศ์ มีการก่อสร้าง เป็นระยะๆ พี่เชียรถือโอกาส วอร์ม รถ วิ่งเลื้อยบนทางฝุ่น จนผมต้องลุ้นว่ามันจะลื่น ปื้ดลงไปหรือไม่ ..แต่ ฝีมือเทพ อย่างพี่เชียร์ แกเลือกกินครับ ฝุ่น ไม่อร่อย แกไม่กิน

เส้นทาง ที่พี่เชียร เลือกมาผมว่าสุดยอดครับ ....เพราะ ได้ทดสอบขี่รถ บนทางที่มีความลืนจากหิน จากทราย จากฝุ่นบนถนน แถมอุปสรรค์ ที่ ไม่ค่าดคิว่าจะมี ทั้ง เครื่องสูบน้ำ หลุมขนาดใหญ่ หรือ แม้แต่เปิืดก๊าบๆ ที่เดินเข้าแถวตัดหน้า ... แต่กว่าจะได้มาตรงนี้ได้ ไม่ธรรมดาเลย

พูดถึงพี่เชียร หลายคนรู้จักพี่เชียรดี (หลายคนเรียก น้าเชียร ผมเรียกพี่ก็พอ)..ผมเอง รู้จักพี่เชียร เมื่อสองปีที่แล้ว หนุ่มโสด ร่างใหญ่ หน้าเข้ม กล้ามเนื้อเป็นมัดๆ แบบที่สาวๆเรียกว่า หล่อแบบคมสัน ..เป็นอย่างไร ลองดูใน clip

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=uopJvOyUqDE[/youtube]

จนวันนี้ ผ่านไป เกือบสองปี พี่เชียรหน้าตา และความหล่อไม่เปลี่ยน ยกเว้น status ที่เพิ่งจะเปลี่ยนจากโสด เป็นไม่โสดไปเมื่อไม่กี่วันก่อน ที่ชาว CVT ร่วมไปแสดงความยินดีกว่า 70 คัน ...

"เป็นเรื่องน่าปิติมากครับพี่ป๋อง ...พรรคพวกมาร่วมอวยพร ตั้ง 70 คัน " พี่เชียร บอก น้ำตาคลอ
"แต่ตอนเจ้าบ่าวออกมาจะถ่ายรูปด้วยสักหน่อย ไม่รู้หายไปไหนหมด ไม่เหลือ สักคัน..." ตอนนี้ ผมรู้แล้ว น้ำตาน้้น มาจากเรื่องอะไร

พี่เชียร มีชื่อในวงการด้วยนะครับ .. เป็น ชื่อที่ พี่เชียร บอกว่า มีคนตั้งให้ (ถ้าใครดูคลิปช้างบน คงทราบ ชื่อผู้ตั้ง นะครับ ไม่ใช่ใครที่ไหน คนของเราน่ะเอง) ตัวผมเอง ซะอีก ที่ตอนแรก มโนเอา ว่า ที่มาชองชื่อพี่เชียร น่าจะมีที่มา

สมญา หรือ ชื่อในวงการ ของพี่เชียรคือ "สันดาน" นามสกุล "สัญจร" ครับ ซึ่งผมเอง ประติดประต่อเรื่อง แล้ว เลยขอเล่าไว้ตรงนี้เลย

ในยุคโบราณกาล เมื่อครั้ง ที่ พี่เชียร เริ่ม สนใจ และ ถวิลหา ทางฝุ่น (ขี่รถ เค้ามี สองทาง ครับ คือ ทางดำ กับทางฝุ่น ส่วนสายขี่ เค้าก็มีสองสาย คือ สายขี่ กับ สายโชว์) พี่เชียรเอง ยังไม่ได้มี สมญา นะครับ ตอนนั้น แต่ ตัวเอง ก็อยากที่จะ มีสมญา ให้คนจำง่ายติดปาก

การขี่ไปในที่ๆ ทุรกันดาน เส้นทาง ไม่ราบรื่น วิ่งไป ฝุ่นม้วน เป็นวงไป เหมือน เครื่อง F 16 กำลังเทคออฟ ทำให้ สารเอนโดฟีน ของพี่เชียรหลั่งออกมา ทำให้เจ้าตัว ฟินมากๆ

เริ่มจากขี่แถวบ้าน ไปจน วิ่งตะลุย เข้าไป ในหมู่บ้านต่างๆ ..ด้วยฝีมือเทพของพี่เชียร ทำให้ แรกๆ ความเร็วของรถไม่ได้ลดลงแม้แต่น้อย จน ฝุ่นที่ม้วนออกมา ตลบอบดวนเข้าไป ตามหลืบ ตามซอกของ ตัวบ้าน เป็นการทักทาย ตามด้วยเสียงกึกก้องจากท่อ slip on ที่ดังกระหึ่มวิ่งผ่านไป

ชาวบ้าน ส่วนใหญ่ จะรีบเปิดประตูออกมาต้อนรับ ทักทาย ถึงแม้ว่า จะไม่เคยเจอพี่เชียรก็ตาม แต่ ทุกคนก็สามารถเรียก ชื่อพี่เชียรได้ถูกต้องเหมือนกับนัดกันมา ..

"....ไอ้สันดานนนนนน" (ตอนอ่านพยายามอ่านให้เสียงออกเอ๊คโค่) คำ prefix นำหน้า แสดงความสนิทสนม .. เสียงแว่วๆ ลอดเข้าหู พี่เชียร ทำเอาเจ้าตัวยิ้มออกมา ... ได้ล่ะวะ ชื่อนี้ล่ะ

นั่นเป็นที่มาของ สันดาน สัญจร ตามมโนของผมครับ

(ยังมีต่อ มา ment เยอะ ๆ จะได้รีบมาเขียนไวๆ และอย่าลืมกด +1 ให้นำเน้อ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/02/14 @20:09:17 โดย Pongroofman »
Member No.266
รุ่นใหญ่ หารถใหม่  ได้ Big Bike ไว้นั่งรอ
ผัดไท เอาใส่ห่อ แขวน Hand ไว้ ใครขอดู

Add โลด http://facebook.com/narong.wonggasem

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
    • รู้จักกันให้มากกว่านี้ ทั้งรถ ทั้งคน click
ตอนสอง

ทริปปกติ แบบชิวๆ เราจะขี่กันไม่เร็วครับ ร้อยต้นๆ ก็พอแล้ว

ทริปนี้ก็เช่นกัน พี่เชียร ออกตัวแต่แรก ว่า ไม่เร็ว "ผมขี่ไม่เร็วนะครับ ..." แกบอก

"ไม่เร็วนี่เท่าไหร่ครับ ..." ผมถาม

"ประมาณ 100 ไม่เกิน 120 " พี่เชียรบอก  ผมเองมองว่า ถ้าวิ่งแค่นี้ ก็ถือว่าปลอดภัยครับ สำหรับ Versys แบบพวกเรา...

"ผมจะพาไปทานก๋วยเตี๋ยวที่ตลาดครับ" พี่เชียรบอก
"อะไรก็ได้ครับ ...ผมทานง่าย" ผมบอกพี่เชียรไป

"พี่ป๋อง ตลาดที่นี่เป็นตลาด โบราณ นะ ยังไม่ค่อยมีคนมา ผมว่าพี่ต้องชอบ" พี่เชียร present สีหน้าแบบ ภูมิใจมาก

นั่นคือคำบอก ของ พี่เชียร ก่อนที่จะลัดเลาะมาตามช่องทาง ริมท้องนา ที่พวกเราวิ่งกันฝุ่นตลบ

ถนนทางลูกรัง แรก ๆ อาจจะกลัวๆ กัน แต่ สักพัก พอเข้าที่ ก็จะขี่ได้สนุก ...ข้อเสียอย่างเดียวคือ ชุดที่หล่อ รถที่ล้างมา มันจะเปลี่ยนสภาพไปในบัดดล...

รถมีฝุ่นจับ แถมชุดที่ใส่ ก็จะมี ฝุ่นแดงๆ  สอดแทรกไปทุกอณู ...

"กูจะล้างมาทำไมรวะเนี่่ย"... ผมนึกเงียบๆ

เส้นทางเริ่มต้นสิ้นสุดลง แต่ นั่นเป็นการเริ่มต้น ...เพราะทางดำขช้างหน้า มีคลองแบ่งข้าง ส่วนด้านขวาเป็นทางชนบท ที่มีทั้งหลุม ปั๊มน้ำ และ อะไรที่ไม่คาดฝัน รออยู่ตามทาง

พี่เชียร นำฝูงไปจอดอยู่ด้านหน้า ขบวน และ ลงมาสอบถามว่า ใครจะไปบ้าง...

ผมเดินบอกทุกคัน ทุกคันบอกว่า ลงหมด ... โห ใจมาก ไม่มีใครป๊อด เลย

สรุปแล้ว ทุกค้นลงเส้นนี้หมดครับ วิ่งกัน  ฝุ่นตลบ เช่นเคย แต่วิ่งไปสักพัก มองไปทางซ้าย อ้าว มีบางคัน ไปวิ่งทางดำซะแล้ว เดาว่าคงวิ่งไปดักถ่ายภาพ ซึ่งเป็นเช่นนั้นจริงๆ

พี่โอ๊ด เอากล้องมาดัก ถ่ายรูปพวกเราขี่รถ ได้ รูปสวยๆ หลายรูปทีเดียว

เส้นทาง ชนบทที่ว่า ไม่ได้มีสั้นๆ ครับ ...วิ่งได้ระยะเลยทีเดียว วิ่งจนผมรู้สึกว่า เมื่อไหร่จะหมดสักที ...จน ต้องออกไปวิ่งทางดำ แล้ว ก็ วิ่งเก็บภาพ พี่เชียร วิ่งฝุ่นตลบ อยู่คันเดียว ...

"... ไม่เกิน 120 " ผมได้ยินคำพูดแว่วๆ เข้ามา...นึกภาพออกแล้ว ..พี่แกหมายถึง ทางลูกรังนี่หว่า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/14 @20:25:51 โดย Pongroofman »
รุ่นใหญ่ หารถใหม่  ได้ Big Bike ไว้นั่งรอ
ผัดไท เอาใส่ห่อ แขวน Hand ไว้ ใครขอดู

Add โลด http://facebook.com/narong.wonggasem

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ

Pele

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • เปเล่คร๊าบ....083-9228688
 :-[ :-[ :-[ :-[ :-[
ตีตั๋วหน้าแถวครับ
 :P :P :P

GOG Touring

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 59

kathayut CVT 955

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 11
  • 222 ม.2 ต.บ้านพร้าว อ.ป่าพะยอม จ.พัทลุง 93110
 :) :)มารอติดตามชมคับพี่
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง   CVT 955   สายตรงที่  088-4450681

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
ให้ 1 ก่อนนะคับ  เดี๋ยวผมจะหลับมาอ่าน คับ พี่ป๋อง ;D ;D

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
เอามาให้ดูก่อนครับ

http://wp.me/p17DuY-VV

Tough Boy

• บุคคลทั่วไป
ผมไปเมื่อต้น พย. คลอง 1 น้ำเท่านี้เรย แรงด้วย

จริงๆทริปนี้ก็ว่าจะไปด้วย แต่ปวดท้องตอนเช้ามืดก็เลยไม่ได้ไปครับ

สันดาน สันจร.

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 21
รอชมครับพี่ป๋อง ;D ;D

kay_cmn

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
รอชมอยู่คร๊าบบบ ;D

เอ๋ครับ

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 7
  • CVT 722
+1 ให้แล้วนะครับพี่ป๋อง...
รออ่านตอนต่อๆไปอยู่ครับ
CVT 722 เอ๋-ญุ่น อยู่สาขาเชียงใหม่เน้อ

[email protected]

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 22
  • CVT 536
ถ้าไปคันเดียวท่าจะแย่ ;D

Pongroofman

• เทพ 2 ล้อ
เรื่องนี้ Rating ไม่ดี สงสัย จะมีแค่ตอนเดียว ...

:( :( :( :(