Facebook CVT สำหรับการเชื่อมโยงในทุกมิติ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง การดูแลโซ่ครับ  (อ่าน 5133 ครั้ง)

ณัฐดนัย อุชชิน

• มอไซด์ 250 CC.
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • CVT878 " ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน " CVT878
เรื่อง การดูแลโซ่ครับ
« เมื่อ: 16/12/13 @09:16:05 »
จากประสพการณ์ตัวเองเลยครับ ทริปก็เพิ่งออกไม่เกิน5ครั้ง ส่วนใหญ่จะได้ขี่รถแถวๆบ้าน และนานๆครั้งเท่านั้น
เนื่องด้วยปัจจุบัน มีพี่น้องเราออกรถBBมากขึ้นเรื่อยๆ และลักษณะการใช้งานคล้ายกับผม คือไม่ค่อยได้ขี่ ที่สำคัญขี่อย่างเดียว
เติมน้ำมันตอนจะหมด และเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อถึงกำหนด แต่เรื่องโซ่ครับ ก็สำคัญมาก มันแห้งครับ สนิมจะจับ
ให้พี่น้องใช้น้ำมันเครื่องลูปชโลมโซ่บ้างครับ โซ่จะไม่ขึ้นสนิม และชุ่มชื้นเสมอ และควรใช้สเปร์สำหรับฉีดโซ่ร่วมด้วยนะครับ
ส่วนราคาสเปร์ก็อยู่ที่ไม่ถึงร้อยขึ้นไปครับ แล้วแต่ยี่ห้อ มีคนบอกผมมา ผมจึงมาบอกต่อ เรื่องนี้อาจเป็นเรื่องที่หลายคนรู้และทำอยู่แล้ว
แต่ผมก็อยากแชร์เรื่องเล็กๆ แต่สำคัญนี้ ให้แก่พี่น้องเรา กลุ่มที่ไม่ค่อยได้ดูแลรถเท่าไหร่ ให้ใส่ใจมากขึ้นเท่านั้นครับ
เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ครับ

สุดท้ายขอให้พี่น้อง สนุกและมีความสุขกับการขับขี่ในทุกๆที่ๆไปครับ

จากหัวใจเหี่ยวๆ ดวงเดียว และดวงเดิมครับ
ณัฐดนัย (เอก) CVT878
ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ จากใจ  CVT878

ตุ๋ยฝาง

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 4
Re: เรื่อง การดูแลโซ่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16/12/13 @09:23:31 »
ผมใช้ที่ฉีดแล้วมีสีขาวเคลือบโซ้ใช้ได้สักระยะดูโซ้มันตายเป็นบางข้อและขี่สักทริปมันแห้งหมดเลยกับมาใช้แบบถูกแต่ข้อเสียมันดีดใสล้อเต็มเลยแต่มัยชุ่มอยู่ตลอดเวลา(แต่ต้องมั้นล่างล้อครับ)

kathayut CVT 955

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 11
  • 222 ม.2 ต.บ้านพร้าว อ.ป่าพะยอม จ.พัทลุง 93110
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16/12/13 @09:54:59 »
 :) เคยอ่านเจอ มีเพื่อนสามาชิกหลายท่านใช้น้ำมันเฟืองท้ายมาหยอก ที่ข้อของโซ่ แล้วก็เอาสเปรย์ฉีดทับอีกที เพื่อเป็นการเคลือบโซ่ไว้   ยังไงก็นำเอาสาระดีๆอย่างนี้มาบอกเล่ากันบ่อยๆนะคับ  :)
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง   CVT 955   สายตรงที่  088-4450681

aoy

• มอไซด์ 100 CC.
  • **
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16/12/13 @11:43:17 »
 :Pขอบคุณครับ :P

อนุบาลไฮเวย์

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 46
  • บ่าวเมียงแป้ แห่ระเบิด CVT 625
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16/12/13 @21:13:05 »
ขอบคุณมากคับ ที่แนะนำ ส่วนมากผมจะใช้สเปร์  ฉีด คับ ไม่เคยใช้ร่วมกับ น้ำมัน เครื่อง เลย คราวต่อไป ผมจะลองใช้ร่วมกันดูนะคับ  ;D ;D

Tough Boy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16/12/13 @21:26:46 »
ผมใช้แต่ bosny ฉีดทุำครั้งที่ออกทริป หรือ 500 km หรือ 2-3 อาทิตย์ครั้ง ประมาณนั้น

weedrider

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20/02/14 @18:45:00 »
 ;)

[email protected]

• มอไซด์ 650 CC.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22/02/14 @00:20:44 »
ผมก็ใช้สเปย์ฉีดกระป๋องละ 100 ครับ น้ำมันก็กะเด็นดีดโดนแมคล้อพอสำควร (ทิ้งไว้ข้ามคืนก็ยังดีดครับ)
เหนือสุดในสยาม ชายแดนสามแผ่นดิน ถิ่นวัฒนธรรมล้านนา ล้ำค่าพระธาตุดอยตุง

manas.th

• เทพ 2 ล้อ
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 18
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27/03/14 @07:56:08 »
จากประสพการณ์ตัวเองเลยครับ ทริปก็เพิ่งออกไม่เกิน5ครั้ง ส่วนใหญ่จะได้ขี่รถแถวๆบ้าน และนานๆครั้งเท่านั้น
เนื่องด้วยปัจจุบัน มีพี่น้องเราออกรถBBมากขึ้นเรื่อยๆ และลักษณะการใช้งานคล้ายกับผม คือไม่ค่อยได้ขี่ ที่สำคัญขี่อย่างเดียว
เติมน้ำมันตอนจะหมด และเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเมื่อถึงกำหนด แต่เรื่องโซ่ครับ ก็สำคัญมาก มันแห้งครับ สนิมจะจับ
ให้พี่น้องใช้น้ำมันเครื่องลูปชโลมโซ่บ้างครับ โซ่จะไม่ขึ้นสนิม และชุ่มชื้นเสมอ และควรใช้สเปร์สำหรับฉีดโซ่ร่วมด้วยนะครับ
ส่วนราคาสเปร์ก็อยู่ที่ไม่ถึงร้อยขึ้นไปครับ แล้วแต่ยี่ห้อ มีคนบอกผมมา ผมจึงมาบอกต่อ เรื่องนี้อาจเป็นเรื่องที่หลายคนรู้และทำอยู่แล้ว
แต่ผมก็อยากแชร์เรื่องเล็กๆ แต่สำคัญนี้ ให้แก่พี่น้องเรา กลุ่มที่ไม่ค่อยได้ดูแลรถเท่าไหร่ ให้ใส่ใจมากขึ้นเท่านั้นครับ
เพื่อความปลอดภัยในการขับขี่ครับ

สุดท้ายขอให้พี่น้อง สนุกและมีความสุขกับการขับขี่ในทุกๆที่ๆไปครับ

จากหัวใจเหี่ยวๆ ดวงเดียว และดวงเดิมครับ
ณัฐดนัย (เอก) CVT878

โอ้ย...ซื้งน้ำตาแทบไหลเลย..ไอ้น้องพี่  :-* :'( :P ;D
โดยเฉพราะประโยคลงท้าย ....555555

[email protected]

• มอไซด์ 650 CC.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03/04/14 @05:29:24 »
ของผมนี้ถ้าลุยฝุ่นหนักๆมาโซ่เริ่มมีฝุ่นเกาะเยอะผมใช้ โซแนคกระป๋องเขียว(หาซื้อได้ที่ big c) ฉีดแล้วทิ้งไว้สักพักใช้ผ้าสะอาดเช็คอออก แล้วรอให้โซ่เริ่มแห้งใช้สเปย์กระป๋องหล่อลื้นฉีดอีกที แบบนี้ไม่มีปัญหาใช้ไหมครับ
เหนือสุดในสยาม ชายแดนสามแผ่นดิน ถิ่นวัฒนธรรมล้านนา ล้ำค่าพระธาตุดอยตุง

Nu.Trat

• จักรยาน
  • *
  • ถูกใจให้เลิฟๆ 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16/05/14 @17:13:46 »
 ;D ;D

Tough Boy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16/05/14 @19:54:52 »
ของผมนี้ถ้าลุยฝุ่นหนักๆมาโซ่เริ่มมีฝุ่นเกาะเยอะผมใช้ โซแนคกระป๋องเขียว(หาซื้อได้ที่ big c) ฉีดแล้วทิ้งไว้สักพักใช้ผ้าสะอาดเช็คอออก แล้วรอให้โซ่เริ่มแห้งใช้สเปย์กระป๋องหล่อลื้นฉีดอีกที แบบนี้ไม่มีปัญหาใช้ไหมครับ

แชรข้อมูลเพิ่มเติมเล็กน้อยนะครับ เรื่อง sonax ฝาเขียว เมื่อก่อนผมก็ฉีดทิ้งไว้ 5-10 นาที แล้วตอนหลังมีคนมาบอกผมว่าตัวนี้น้ำยามันไม่กัดยางแต่สามารถไหลเข้าไปในโอริงแล้วทำให้สารหล่อลื่นที่กักไว้ในโอริงเสื่อมสภาพ ไม่แนะนำให้ฉีดทิ้ง ถ้าจะใช้จริงๆควรฉีดเสร็จแล้วล้างทันทีเลย

jeera

• ถูกใจให้เลิฟๆ 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17/05/14 @13:57:37 »
ตอนนี้มีเครื่องหยอดน้ำมันที่โซ่แบบ Auto จำไม่ได้ว่าท่านใดนำเข้ามา
เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่ค่อยมีเวลาดูแลรักษาลูกรักของท่าน ;D

Khong_KRT

• ถูกใจให้เลิฟๆ 6
  • CVT 1036
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19/06/14 @22:45:11 »
ขอบคุณพี่เอกครับ แล้วผมจะหมั่นดูแลโซ่ให้ดี  ;)

ณัฐดนัย อุชชิน

• ถูกใจให้เลิฟๆ 10
  • CVT878 " ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน " CVT878
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15/11/14 @16:54:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมุลนะคะ

ยินดีมากๆครับ ยินดีมากๆครับ
ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ จากใจ  CVT878